Thu giữ nhiều linh kiện máy gia công đá granite nhập lậu
Vào khoảng tháng 4.2013, qua công tác trinh sát, Đội CSĐT tội phạm về kinh tế, chức vụ (gọi tắt là cảnh sát kinh tế - CSKT) CA TP Quy Nhơn phát hiện trên địa bàn các phường Bùi Thị Xuân, Trần Quang Diệu những dấu hiệu nghi vấn về một số người Trung Quốc lén lút hoạt động mua bán trái phép phụ kiện, dụng cụ gia công sản phẩm đá granite nhập lậu từ nước ngoài.
Căn cứ tài liệu thu thập ban đầu, Đội CSKT đã xây dựng kế hoạch điều tra trinh sát, triển khai lực lượng xác minh, thu thập chứng cứ nhằm kịp thời đấu tranh ngăn chặn hành vi vi phạm trên và xử lý các đối tượng theo quy định của pháp luật.
Do đối tượng có nhiều thủ đoạn đối phó tinh vi, như không hoạt động thường xuyên, vận chuyển hàng hóa vào TP Quy Nhơn lúc đêm khuya vắng người, xuống hàng xong nhanh chóng phân tán nhỏ, cất giấu tại nhiều kho hàng kín đáo, ít người biết... nên trinh sát gặp nhiều khó khăn trong việc thu thập tài liệu, chứng cứ. Để nhanh chóng kết thúc công tác điều tra trinh sát, ngăn chặn hoạt động sai trái của các đối tượng, lãnh đạo Đội CSKT CA TP Quy Nhơn huy động tối đa lực lượng phục vụ công tác điều tra, xác minh. Mặt khác, lãnh đạo Đội thay nhau cùng trinh sát bám sát địa bàn, kiên trì vận động, hướng dẫn quần chúng theo dõi, giúp đỡ và chỉ đạo trinh sát triển khai đồng bộ các biện pháp nghiệp vụ cần thiết. Nhờ đó, các trinh sát đã thu thập được nhiều tài liệu có giá trị và kịp thời đề ra phương án đấu tranh hiệu quả.
Sau hơn 4 tháng kiên trì điều tra, Đội CSKT nắm chắc quy luật hoạt động của các đối tượng, địa điểm cất giấu hàng hóa và ngày 16.8 đề xuất lãnh đạo CA TP Quy Nhơn thực hiện việc kiểm tra hành chính hoạt động kinh doanh của một số công ty TNHH có trụ sở tại phường Trần Quang Diệu. Nhờ nắm chắc tình hình, chủ động trong các biện pháp công tác nên đã không xảy ra tình trạng đối tượng nghi vấn đối phó, tẩu tán tài sản, hàng hóa nhập trái phép.
Tại những công ty được kiểm tra hành chính, tổ công tác phát hiện, lập biên bản tạm giữ nhiều linh kiện, phụ tùng, dụng cụ phục vụ sản xuất, gia công đá granite, như răng cưa hợp kim, lưỡi cưa đá, dụng cụ đánh bóng đá... Toàn bộ số hàng hóa mang nhãn hiệu nước ngoài, trị giá khoảng 1,5 tỉ đồng không có chứng từ, hóa đơn hợp pháp đã được tổ công tác lập biên bản tạm giữ. Hiện nay Đội CSKT CA TP Quy Nhơn đang tiếp tục điều tra làm rõ hành vi vi phạm của các đối tượng liên quan để đề xuất xử lý phù hợp, đúng quy định của pháp luật.
XUÂN LINH