An Nhơn: Tập trung xây dựng xã, phường phù hợp với trẻ em
Nhằm tạo dựng môi trường sống an toàn, lành mạnh cho trẻ em, 15 phường, xã trên địa bàn TX An Nhơn đều nỗ lực phấn đấu đạt tiêu chuẩn xã, phường phù hợp với trẻ em.
Quan tâm đến sân chơi cho trẻ
Là một trong những địa phương 5 năm liền đạt tiêu chuẩn xã, phường phù hợp với trẻ em (2011-2016), phường Bình Định tiếp tục phấn đấu giữ vững thành tích. Những năm gần đây, các điểm vui chơi ngoài trời trên địa bàn được đầu tư đáng kể. Điểm vui chơi lâu năm ở khuôn viên Trung tâm VH-TT-TT thị xã do tư nhân làm dịch vụ thường xuyên có thêm thiết bị vui chơi mới. Công viên nước An Nhơn (An Nhon Water Park) khai trương từ giữa năm 2017 cũng nhận được sự yêu thích của đông đảo trẻ em và phụ huynh ủng hộ.
Chị Huỳnh Thị Tứ (35 tuổi, ở phường Bình Định) cho biết: “Trẻ con nhà mình thường làm nũng, đòi ba mẹ chở đi chơi vào buổi tối hoặc cuối tuần. May mắn trên địa bàn cũng có một số điểm vui chơi hấp dẫn. Buổi tối, mình chở con đến Trung tâm VH -TT-TT thị xã, cho chơi những trò ưa thích có tại đây. Mùa hè, các cháu còn đi tập bơi, chơi tại công viên nước”.
Ngoài ra, Giải bóng đá lứa tuổi U10 và U14, giải cờ tướng do UBND phường Bình Định và Đoàn phường tổ chức vào mỗi dịp hè cũng góp thêm một sân chơi lành mạnh. Tương tự, phường Nhơn Hòa cũng tổ chức giải bóng đá lứa tuổi U14, giải bóng chuyền, cầu lông cho trẻ em trên địa bàn.
Vào các dịp Quốc tế thiếu nhi (1.6), Tết Trung thu, nhiều hoạt động, sân chơi tập thể đa dạng đã được tổ chức cho các em. Theo chị Huỳnh Thị Tám, cán bộ phụ trách công tác trẻ em phường Nhơn Thành, sân vận động phường nằm trước cổng Trường THCS Nhơn Thành là sân chơi, sân khấu cho nhiều hoạt động vui chơi của trẻ em, học sinh nhà trường. Dịp Trung thu vừa qua, trẻ em dưới 16 tuổi đã thi tài làm lồng đèn, thi múa lân, chơi kéo co, nhảy bao bố...
UBND các phường, xã cũng dành ngân sách và kêu gọi xã hội hóa cho hoạt động tổ chức sân chơi cho trẻ em. Tết Trung thu 2017, ngoài trích ngân sách, xã Nhơn Mỹ huy động đóng góp 11 triệu đồng từ các đơn vị trên địa bàn. Hai phường Nhơn Hòa và Bình Định cũng huy động 40 triệu đồng/địa phương cho các hoạt động ngày Tết Trung thu.
Nâng cao trách nhiệm
Nhằm thực hiện có hiệu quả phong trào xây dựng xã, phường phù hợp với trẻ em, TX An Nhơn đã tiến hành phân chia trách nhiệm cho các cơ quan, đoàn thể theo chức năng, nhiệm vụ phù hợp với 15 tiêu chí. Sự phân công trách nhiệm còn nối dài xuống cấp xã, phường. “Tại phường Bình Định, UBND phường giao rõ cho bộ phận Tư pháp chịu trách nhiệm thực hiện tiêu chí 2; Trạm y tế phụ trách thực hiện tiêu chí 8, 9, 10; Trường THCS thực hiện tiêu chí 12; Công an phường phụ trách tiêu chí 4 và 5; Trường Mầm non thực hiện tiêu chí 11. Riêng bộ phận LĐ-TB&XH phường phụ trách theo dõi, thực hiện các tiêu chí 1, 3, 6, 7, 13, 14, 15 theo chức năng của ngành”, chị Trương Thị Mỹ Thường, cán bộ phụ trách công tác trẻ em phường Bình Định, chia sẻ.
}Nhằm thực hiện có hiệu quả phong trào xây dựng xã, phường phù hợp với trẻ em, TX An Nhơn đã tiến hành phân chia trách nhiệm cho các cơ quan, đoàn thể theo chức năng, nhiệm vụ phù hợp với 15 tiêu chí~.
Bên cạnh đó, TX An Nhơn tiếp tục duy trì 18 điểm tư vấn, phòng ngừa, trợ giúp trẻ có hoàn cảnh đặc biệt, trẻ lang thang, trẻ bị xâm hại, bạo lực, người chưa thành niên vi phạm pháp luật tại cộng đồng và trường học. Đồng thời, phát triển thêm 5 điểm tư vấn, trợ giúp mới tại cộng đồng thuộc các xã Nhơn Tân, Nhơn Hậu, Nhơn Hạnh và 2 phương Nhơn Hòa, Nhơn Hưng. Câu lạc bộ Quyền tham gia của Trẻ em với sự tham gia của 30 trẻ ở phường Nhơn Hưng và Bình Định đã góp thêm tiếng nói, thay đổi nhận thức, trách nhiệm cộng đồng về công tác chăm sóc trẻ em.
NGUYỄN MUỘI