Quê nhà có bão, lòng người hồi hương
Trong dòng người hướng về Bình Định sau bão số 12, có nhiều người quê gốc Bình Định. Ông Khổng Bình Nam (Giám đốc Trung tâm Dạy nghề tư thục Tiến Thành - TP Hồ Chí Minh) là người con của xã Phước Lộc, huyện Tuy Phước. Ngày 22.11 vừa qua, ông cùng vợ theo chân đoàn từ thiện của Hội Bảo trợ bệnh nhân nghèo TP Hồ Chí Minh về quê hương để hỗ trợ bà con bị ảnh hưởng lũ lụt ở Tuy Phước và Hoài Ân. Ông cho biết: “Năm nào cũng vậy, nghe tin bão vào Bình Định là lòng vợ chồng tôi lại không yên. Không đủ khả năng để giúp cho nhiều người, chúng tôi quyết định tham gia cùng với nhiều nhà tài trợ khác. Tất cả cùng chung một mục đích là trợ giúp cho bà con bớt phần nào khó khăn, ổn định cuộc sống”.
Đại diện công ty trao hỗ trợ cho 32 hộ có nhà sập, hư hỏng nặng ở xã Phước Thuận (huyện Tuy Phước) vào giữa tháng 11, anh Lâm Sanh Quốc (Trưởng phòng Marketing Công ty TNHH Sakura Beauty Việt Nam - TP Hồ Chí Minh) cũng chia sẻ: “Công ty có khá nhiều nhân viên là người Bình Định. Tôi cũng là người Bình Định. Trước thông tin là công ty tổ chức hỗ trợ cho đồng bào miền Trung bị ảnh hưởng bởi bão số 12, chúng tôi đã gửi gắm nguyện vọng hỗ trợ cho Bình Định bên cạnh địa phương chịu thiệt hại nặng nề khác là Khánh Hòa. Kinh phí thực hiện hỗ trợ có cả nguồn đóng góp của nhân viên người Bình Định”.
Đó chỉ là hai trong số rất nhiều người Bình Định đang tha hương hướng về quê nhà khi bão lũ. Dù ở vị trí là cầu nối, vận động hay là người trực tiếp đóng góp, thì tấm lòng của họ dành cho quê nhà đều đáng quý, đáng tự hào.
N.MUỘI