NÂNG CAO NHẬN THỨC PHÁP LUẬT CHO THANH, THIẾU NIÊN:
Nhiều cách làm sáng tạo
Thời gian qua, công tác phổ biến, giáo dục pháp luật cho thanh, thiếu niên đã được các cấp bộ Ðoàn, Hội tổ chức thực hiện đồng bộ, ở nhiều cấp độ, gắn liền với phong trào hoạt động của thanh niên, phù hợp với thực tế cơ sở.
Những “sân chơi” bổ ích
Tại Hội thi “Tuổi trẻ chung tay phòng, chống HIV/AIDS” do Tỉnh đoàn phối hợp với Trung tâm phòng chống HIV/AIDS tỉnh tổ chức vừa qua đã đem đến những cái nhìn trực quan về tác hại và cách phòng chống căn bệnh thế kỷ này. Không khí bên trong Nhà thi đấu trường Cao đẳng Bình Định, lúc thì được khuấy động khi những “người mẫu” không chuyên tự tin sải bước trên sân khấu với những trang phục bắt mắt làm từ bao cao su và vật liệu tái chế để truyền tải thông điệp chung tay phòng chống và không kỳ thị những người bị nhiễm vi-rút HIV/AIDS. Hoặc lắng xuống khi xem các đội hóa thân vào nhân vật, thể hiện bức tranh chân thực về cuộc sống của những người mắc căn bệnh thế kỷ HIV/AIDS. Những thông điệp mang tính nhân văn sâu sắc từ tiểu phẩm của các đội đã đưa khán giả trải qua những cung bậc cảm xúc, từ nụ cười cho đến những giọt nước mắt, từ xót xa cho đến những suy tư, bồi hồi. Bạn Đặng Hồng Đông (SV ĐH Quang Trung) chia sẻ: “Tìm hiểu trên mạng em được biết thanh, thiếu niên (TTN) là đối tượng có nguy cơ lây nhiễm căn bệnh này rất cao. Vì vậy, những kiến thức và thông điệp từ hội thi này rất bổ ích, nhất là cho những người trẻ như chúng em”.
Giai đoạn 2012-2017, các cấp bộ Đoàn phối hợp với các cơ quan chức năng tổ chức được 5.127 hội thi, hội diễn và các buổi tuyên truyền pháp luật cho hơn 2 triệu lượt ĐVTN; duy trì 159 đội “Thắp sáng niềm tin”; giúp đỡ, cảm hóa được 573 thanh niên chậm tiến trở nên tiến bộ.
Theo ông Nguyễn Hòa Bình, Phó Trưởng CA TP Quy Nhơn, năm 2017, trên địa bàn TP xảy ra 116 vụ TNGT, làm chết 35 người, bị thương 87 người. Tuy đã thực hiện được mục tiêu kiềm chế TNGT trên cả 3 mặt nhưng tình trạng vi phạm Luật Giao thông trong TTN còn tương đối nhiều. Những hoạt động bổ ích trong ngày hội “Thanh niên với văn hóa giao thông”, do Hội LHTN Việt Nam TP Quy Nhơn tổ chức vào ngày 3.12, như: diễu hành tuyên truyền ATGT; tuyên truyền kiến thức về Luật Giao thông đường bộ; thi Rung chuông vàng và sân khấu hóa với chủ đề về ATGT, sẽ giúp các bạn trẻ có hành vi, thái độ đúng đắn trong ứng xử khi tham gia giao thông hàng ngày. Em Nguyễn Thị Hà (Trường THPT Hùng Vương) chia sẻ: “Nội dung tuyên truyền ATGT ở ngày hội được lồng ghép trong các phần thi, nhất là các tiết mục sân khấu hóa đã tạo được sự hứng thú cho chúng em”.
Đẩy mạnh tuyên truyền
Công tác tuyên truyền phổ biến, giáo dục pháp luật (PBGDPL) cho TTN là nhiệm vụ có ý nghĩa quan trọng và cấp thiết đối với tổ chức Đoàn, Hội. Nhiều chương trình tuyên truyền trực quan sinh động đã tạo được dấu ấn, thu hút TTN tham gia, tạo hiệu ứng tốt như: ngày hội thanh niên với văn hóa giao thông; diễn đàn tuổi trẻ với pháp luật; chương trình giao lưu, phối hợp đào tạo nghề, giới thiệu việc làm cho thanh niên hoàn lương; duy trì các Đội “Thắp sáng niềm tin”, tủ sách pháp luật; xây dựng và nâng cao năng lực đội ngũ tuyên truyền viên, báo cáo viên…
Theo Đề án “Tăng cường công tác PBGDPL nhằm nâng cao ý thức pháp luật cho TTN” giai đoạn 2017 - 2020 trên địa bàn tỉnh, hàng năm phấn đấu có 3.000 thanh niên lao động tự do và thanh niên lao động ở các khu kinh tế, khu công nghiệp, cụm công nghiệp được tuyên truyền, phổ biến chính sách, pháp luật và 5.000 lượt thanh niên nông thôn, miền núi, thanh niên dân tộc thiểu số được tư vấn pháp luật và trợ giúp pháp lý. Phấn đấu đến năm 2020 có hơn 80% TTN sinh sống, lao động tại địa bàn cư trú được tuyên truyền, phổ biến chính sách, pháp luật; giảm từ 10% trở lên số người vi phạm pháp luật là TTN, số vụ vi phạm pháp luật có TTN tham gia.
Anh Hà Duy Trung, Phó Bí thư Tỉnh đoàn, cho biết để thực hiện hiệu quả đề án này, Tỉnh đoàn chủ động phối hợp với các cơ quan, đơn vị tuyên truyền giáo dục pháp luật cho cán bộ, ĐVTN theo từng chuyên đề. Ví dụ phối hợp với Sở TN-MT tuyên truyền pháp luật về bảo vệ môi trường; phối hợp với LĐLĐ tổ chức các hoạt động hỗ trợ thanh niên công nhân, tuyên truyền phổ biến, trang bị các kiến thức pháp luật về Luật Công nhân, Luật Lao động, Luật Bảo hiểm xã hội; phối hợp với Ban ATGT tỉnh triển khai các hoạt động tuyên truyền về ATGT; phối hợp Sở LĐTB&XH tuyên truyền chính sách pháp luật về đào tạo nghề, việc làm, lao động; phối hợp CA tỉnh tuyên truyền về phòng chống ma túy, tội phạm. “Thời gian đến, Tỉnh đoàn sẽ tiếp tục đổi mới, nâng cao chất lượng công tác tuyên truyền, PBGDPL; làm chuyển biến vững chắc hơn nữa việc chấp hành pháp luật, xây dựng môi trường giáo dục thân thiện, lành mạnh cho TTN”, anh Trung nói.
HỒNG PHÚC