Đại hội đại biểu những người công giáo tỉnh lần thứ V nhiệm kỳ 2013 - 2018:
Tiếp tục vận động đồng bào công giáo thi đua yêu nước
(BĐ) - Ngày 30.8, Ủy ban Đoàn kết Công giáo tỉnh tổ chức Đại hội đại biểu những người công giáo Bình Định xây dựng và bảo vệ Tổ quốc lần thứ V, nhiệm kỳ 2013- 2018. Tham dự Đại hội có 150 đại biểu người công giáo. Đồng chí Mai Thanh Thắng, Phó Chủ tịch UBND tỉnh cùng lãnh đạo các sở, ban, ngành đại diện, hội đoàn thể trong tỉnh đã đến dự.
Trong nhiệm kỳ qua, Ủy ban Đoàn kết Công giáo tỉnh đã có nhiều hoạt động thiết thực nhằm phát triển phong trào thi đua trong đồng bào công giáo, tiêu biểu như: tham gia xây dựng hệ thống chính trị, công tác đền ơn đáp nghĩa, đoàn kết giúp nhau phát triển kinh tế… Đặc biệt, hoạt động nhân đạo, từ thiện trong đồng bào công giáo luôn được khuyến khích và phát huy. Đồng bào công giáo trên toàn tỉnh đã hỗ trợ hơn 3,5 tỉ đồng, 15 tấn gạo, xây dựng 25 căn nhà tình thương cho các gia đình khó khăn, neo đơn; với số tiền 750 triệu đồng; đóng góp hơn 500 triệu đồng cho chương trình bữa cơm tình thương, tặng quà cho người nghèo...
Tại Đại hội, các đại biểu đã thống nhất bầu 50 vị vào Ủy ban Đoàn kết Công giáo tỉnh nhiệm kỳ mới. Linh mục Đặng Công Anh tái đắc cử Chủ tịch Ủy ban Đoàn kết Công giáo tỉnh, nhiệm kỳ 2013 - 2018.
HẢI YẾN