Giám sát công tác đào tạo nghề cho lao động nông thôn
(BĐ) - Ngày 13.12, đoàn giám sát liên ngành về công tác đào tạo nghề cho lao động nông thôn (LĐNT) do ông Nguyễn Văn Hùng, Phó Giám đốc Sở LĐ-TB&XH làm Trưởng đoàn đã làm việc với UBND huyện Phù Mỹ.
Theo báo cáo của UBND huyện Phù Mỹ, năm 2017, huyện đã tổ chức 17 lớp đào tạo nghề cho 297 LĐNT, với các nghề: may công nghiệp, kỹ thuật chế biến món ăn, hàn điện, điện dân dụng, nuôi và phòng trị bệnh cho trâu, bò, trồng cây làm gia vị, kỹ thuật sửa chữa, lắp ráp máy tính. Đến nay, đã có 151 học viên hoàn thành chương trình đào tạo. Phần lớn học viên tự tạo việc làm sau đào tạo. Tỉ lệ lao động chuyển từ nông nghiệp sang phi nông nghiệp sau học nghề chiếm 31,4%.
Tuy nhiên, công tác đào tạo nghề cho LĐNT ở Phù Mỹ còn một số hạn chế như: chưa gắn với quy hoạch tổng thể phát triển KT-XH của địa phương; công tác giới thiệu việc làm sau đào tạo còn hạn chế; chưa có cơ chế về hỗ trợ phương tiện sản xuất, tiêu thụ sản phẩm cho người lao động sau học nghề...
Đoàn giám sát ghi nhận những đề xuất huyện Phù Mỹ trong công tác đào tạo nghề cho LĐNT; đồng thời, yêu cầu địa phương rút kinh nghiệm trong quản lý nguồn vốn thực hiện đào tạo nghề cho LĐNT, quan tâm hơn đến công tác đào tạo nghề cho các đối tượng bị thu hồi đất, đối tượng đã chấp hành án phạt tù trở về quê hương.
NGUYỄN MUỘI