Hội nghị triển khai công tác giáo dục quốc phòng và an ninh năm 2018
(BĐ)- Ngày 14.12, Hội đồng Giáo dục Quốc phòng an ninh (GDQPAN) tỉnh đã tổ chức Hội nghị đánh giá công tác GDQPAN năm 2017 và triển khai phương hướng, nhiệm vụ năm 2018. Đồng chí Nguyễn Tuấn Thanh, Phó Chủ tịch UBND tỉnh, Chủ tịch Hội đồng GDQPAN tỉnh chủ trì hội nghị.
Năm 2017, Hội đồng GDQPAN các cấp được củng cố, kiện toàn đã tập trung lãnh đạo, chỉ đạo triển khai thực hiện khá tốt các chỉ tiêu, kế hoạch đề ra. Công tác bồi dưỡng kiến thức QPAN được cấp ủy, chính quyền địa phương triển khai thực hiện sâu rộng bằng nhiều hình thức, phương pháp thiết thực, đạt hiệu quả; đối tượng được mở rộng, chất lượng được nâng lên.
Phát biểu kết luận tại hội nghị, Chủ tịch Hội đồng GDQPAN tỉnh Nguyễn Tuấn Thanh nhấn mạnh, năm 2018 Hội đồng GDQPAN từ tỉnh đến cơ sở cần tập trung thực hiện tốt một số nhiệm vụ chủ yếu: Triển khai thực hiện có hiệu quả Nghị quyết số 28-NQ/TW ngày 25.10.2013 của Ban Chấp hành Trung ương Đảng (khóa XI) về Chiến lược bảo vệ Tổ quốc trong tình hình mới; Chỉ thị số 12-CT/TW ngày 3.5.2017 của Bộ Chính trị về Tăng cường sự lãnh đạo của Đảng đối với công tác GDQPAN trong tình hình mới; tham mưu cho Tỉnh ủy, UBND tỉnh cử cán bộ đối tượng 1,2 tham gia bồi dưỡng kiến thức QPAN đạt 100% chỉ tiêu; triển khai mở 4 lớp bồi dưỡng kiến thức QPAN cho cán bộ đối tượng 3 và 1 lớp cho chức sắc các tôn giáo; triển khai thực hiện Thông tư liên tịch số 123 ngày 5.11.2015 của Bộ Quốc phòng, Bộ GD&ĐT, Bộ LĐ-TB&XH về quy định tổ chức, hoạt động của trung tâm và liên kết GDQPAN với các trường cao đẳng, cơ sở giáo dục đại học; tham mưu cho Tỉnh ủy, UBND tỉnh đầu tư ngân sách bảo đảm cho Trung tâm Giáo dục QPAN thuộc Trường Quân sự tỉnh sớm đi vào hoạt động; thường xuyên kiện toàn đội ngũ báo cáo viên, tuyên truyền viên và tăng cường công tác kiểm tra của hội đồng GDQPAN các cấp.
NGỌC QUỲNH