Thi công quốc lộ làm ruộng bị sa bồi, thủy phá
2 năm trở lại đây, nhiều diện tích đất sản xuất lúa của nông dân ở xã Phước Thuận (huyện Tuy Phước) liên tục bị lũ tàn phá. Nguyên nhân là quá trình thi công QL 19 mới (đoạn từ cảng Quy Nhơn đến giao QL 1) đã làm thay đổi dòng chảy gây sa bồi thủy phá.
Tuyến kênh cấp nước vùng ruộng Ông Hai bị lũ phá vỡ gây sa bồi thủy phá đồng ruộng.
Ông Phan Thanh Thái (64 tuổi, ở thôn Quảng Vân, xã Phước Thuận) than thở: “Lúc chưa thi công QL 19 mới, vùng ruộng gia đình tôi (có tục danh Ông Hai) chưa bao giờ bị bồi cát, ruộng đất lại màu mỡ, năng suất đạt 350 - 400 kg lúa/sào/vụ. Vậy mà từ khi có tuyến QL 19 mới thì 5 đợt lũ năm 2016 đã làm cho hơn 6 ha ruộng ở khu vực này bị bồi cát nặng, tuyến kênh chính cấp nước bị lũ san phẳng và biến thành sông rộng hàng chục mét. Sau lũ, các đơn vị quân đội giúp dân khắc phục sa bồi, xã thuê xe máy san ủi mới làm được vụ Thu vừa rồi, nhưng năng suất chỉ đạt 120 kg lúa/sào. Đợt lũ trong tháng 11 và đầu tháng 12 năm nay, phần ruộng trên bị bồi lấp lại, riêng gia đình tôi có 2 sào ruộng bị bồi và 1,5 sào khác bị thủy phá sâu đến 1,2 m, không thể sản xuất được”.
Còn ông Lê Công Minh (65 tuổi, ở thôn Quảng Vân) cũng có 1,6 sào ruộng bị sa bồi thủy phá, ca thán: “Ruộng không sản xuất được, lấy gạo đâu mà ăn. Bà con có ruộng bị ảnh hưởng rất mong ngành chức năng nghiên cứu cho làm kè kiên cố, chứ cứ qua lũ dùng bao cát đắp tạm, san ủi, sản xuất được 1 vụ rồi năm sau lũ về lại tiếp tục bị sa bồi thủy phá thì làm sao mà ổn định sản xuất được”.
Quả thật, ruộng Ông Hai nay toàn cát, có nơi dày trên 1 m, những đám ruộng sát tuyến kênh bị thủy phá đã biến thành sông. Ông Lê Văn Nguyên, phụ trách địa chính - xây dựng UBND xã Phước Thuận, cho biết: Ngày 12.12 vừa rồi tôi có tham gia đoàn kiểm tra của xã và huyện xác định diện tích đồng ruộng bị sa bồi, thủy phá ở các thôn dọc theo QL 19 mới, gồm: Tân Thuận, Liêm Thuận, Quảng Vân và Phổ Trạch. Đoàn kiểm tra xác định có đến 6 ha ruộng bị sa bồi nặng, không thể khắc phục bằng thủ công và khoảng 3 ha bị thủy phá, không thể sản xuất được. Những vùng ruộng này, năm ngoái địa phương đã chi hơn 300 triệu đồng từ nguồn hỗ trợ của cấp trên và ngân sách xã thuê xe san ủi, mới đưa vào sản xuất 1 vụ, nay tiếp tục bị bồi cát trở lại với mức độ nặng hơn. Về lâu dài, cần xây kè chống lũ, mà việc này thì kinh phí địa phương không kham nổi. Đối với những hộ dân có ruộng bị sa bồi, thủy phá, không sản xuất được, trước mắt xã đưa họ vào diện được hỗ trợ lương thực để bảo đảm cuộc sống.
Tuyến đường ngã ba Cây Xoài nối tuyến ĐT 640 đến QL 19 mới vừa nâng cấp đưa vào sử dụng bị lũ phá hỏng.
Không những đất sản xuất dọc theo QL 19 mới qua địa bàn xã Phước Thuận bị hư hại, mà tuyến đường bê tông ngã ba Cây Xoài nối tuyến ĐT 640 đến QL 19 mới, có chiều dài hơn 1,3 km cũng bị nước lũ xuyên phá nặng. Lũ đã cuốn trôi hơn 1.500 m3 đất đá, làm sụp gãy một số đoạn bê tông mới thi công trên tuyến đường này, và bồi lấp nhiều diện tích ruộng nằm phía dưới tuyến đường.
Ông Nguyễn Minh Hồng, một người dân sống bên tuyến đường bê tông này, cho hay: “Mặt đường QL 19 mới quá cao, nên mỗi khi có lũ, nước không thoát được mà đổ về uy hiếp tuyến đường ngang. Năm 2016, lũ cuốn trôi 1 đoạn bê tông dài 20 m, còn năm nay mặt đường được mở rộng từ 3 m lên 5 m, mới đưa vào sử dụng một số đoạn thì bị lũ cuốn trôi, gây bồi lấp ruộng của dân. Hơn nữa, tuyến đường này do không xây mái mà đắp đất trồng cỏ, nên nước lũ chảy xiết đã làm sạt mái ta luy, tạo hàm ếch, làm đường xuống cấp. Nên về lâu dài, nhân dân chúng tôi đề nghị nên đổ bê tông mái để đường bê tông không bị lũ xuyên phá, vừa giữ được đường vừa giữ được ruộng của dân”.
Theo lịch thời vụ, đến ngày 20.12.2017, xã Phước Thuận bắt đầu xuống giống gieo sạ lúa vụ Đông Xuân 2017-2018, nhưng công việc khắc phục hậu quả lũ lụt còn ngổn ngang, bộn bề và gần 10 ha ruộng bị sa bồi, thủy phá khó có thể khắc phục kịp để đưa vào sản xuất.
XUÂN THỨC