Tập trung đổi mới nội dung, phương thức hoạt động công đoàn
(BĐ)- Đó là một trong những nhiệm vụ trọng tâm được nêu ra tại tại Đại hội Công đoàn viên chức (CĐVC) tỉnh lần thứ IV, nhiệm kỳ 2017- 2022, diễn ra vào ngày 20.12, tại TP Quy Nhơn. Dự đại hội có gần 180 đại biểu đại diện cho gần 3.600 đoàn viên là công nhân, viên chức, lao động trong toàn tỉnh.
Trong nhiệm kỳ mới, CĐVC tỉnh đề ra một số chỉ tiêu như: 100% người lao động đủ điều kiện được kết nạp vào CĐ, CĐCS có đủ số lượng đoàn viên nữ được thành lập Ban nữ công quần chúng và cán bộ CĐ các cấp được tập huấn, bồi dưỡng, hướng dẫn kỹ năng, nghiệp vụ CĐ; có trên 80 % đoàn viên nữ đạt danh hiệu “Giỏi việc nước, đảm việc nhà”; trên 90% CĐCS vững mạnh, không có CĐCS trung bình, yếu. Bên cạnh đó, CĐVC tỉnh sẽ tập trung đổi mới nội dung, phương thức hoạt động CĐ theo hướng thiết thực, hiệu quả xây dựng tổ chức CĐ ngày càng vững mạnh; thực hiện tốt chức năng chăm lo bảo vệ quyền và lợi ích hợp pháp chính đáng cho người lao động; tổ chức có hiệu quả các phong trào thi đua yêu nước gắn với cuộc vận động xây dựng người cán bộ, công chức, viên chức “Trung thành, trách nhiệm, liêm khiết, sáng tạo”.
Trong nhiệm kỳ 2012 - 2017, tỷ lệ CĐCS của CĐVC tỉnh đạt tiêu chuẩn CĐCS vững mạnh, CĐCS vững mạnh xuất sắc năm sau cao hơn năm trước: từ gần 81% (năm 2012), tăng lên 91% (năm 2016). CĐVC tỉnh cũng đã vinh dự được đón nhận cờ thi đua xuất sắc toàn diện của LĐLĐ tỉnh; các cấp CĐ trực thuộc đón nhận 31 bằng khen của Tổng LĐLĐ Việt Nam, 60 bằng khen của CĐVC Việt Nam; hơn 3.600 công nhân, viên chức, lao động đạt danh hiệu chiến sĩ thi đua các cấp.
Đại hội đã bầu Ban chấp hành CĐVC tỉnh nhiệm kỳ 2017 - 2022 gồm 19 người; bà Nguyễn Thị Phương Loan, tái đắc cử Chủ tịch CĐVC tỉnh.
HỒNG PHÚC