Nâng cao vị thế vai trò của phụ nữ
(BĐ) - Ngày 22.12, UBND tỉnh tổ chức Hội nghị tổng kết 10 năm thi hành Luật bình đẳng giới (BĐG). Phó chủ tịch UBND tỉnh Nguyễn Tuấn Thanh dự và chỉ đạo hội nghị.
Đồng chí Nguyễn Tuấn Thanh trao tặng bằng khen của Bộ LĐ – TB & XH cho tập thể có nhiều đóng góp trong 10 năm thực hiện Luật BĐG ở Bình Định.
Qua 10 năm thi hành Luật BĐG, việc triển khai thực hiện các biện pháp thúc đẩy BĐG theo từng lĩnh vực đạt hiệu quả cao. Tỉ lệ nữ tham gia cấp ủy Đảng các cấp giai đoạn 2010- 2020 tăng từ 17,24% đến 22,09%; tỉ lệ nữ đại biểu HĐND các cấp nhiệm kỳ 2016- 2021 đạt 22,20%; ngành y tế tỷ lệ lao động nữ chiếm 64,27%, ngành GDĐT tỉ lệ nữ làm cán bộ, lãnh đạo chiếm 48,7%. 10 năm qua, tỉnh đã thực hiện đào tạo nghề cho 62.135 chị em phụ nữ trong tổng số 150 ngàn lao động được đào tạo nghề; tỷ lệ lao động nữ trong tổng số lao động được giải quyết việc làm hàng năm của tỉnh chiếm trên 50%. Chính sách lao động đối với lao động nữ thực hiện đúng và đầy đủ hơn; công tác chăm sóc sức khỏe bà mẹ trước, trong và sau khi sinh được tăng cường. Tuy nhiên, nhận thức về giới có chuyển biến nhưng chưa cao, tư tưởng định kiến về giới vẫn còn tồn tại trong nhân dân và một bộ phận cán bộ, công chức; kỹ năng phổ biến giáo dục pháp luật về BĐG của phần lớn đội ngũ cán bộ ở cơ sở còn hạn chế; ở nhiều địa phương và gia đình vấn nạn bạo hành phụ nữ, trẻ em gái vẫn còn xảy ra.
Phát biểu chỉ đạo Hội nghị, đồng chí Nguyễn Tuấn Thanh đã biểu dương những kết quả đạt được trong 10 năm triển khai Luật BĐG giới tại Bình Định. Qua đó, đề nghị các cấp, ngành cần tăng cường công tác thanh tra, kiểm tra, giám sát tình hình thực hiện các quy định của pháp luật về BĐG. Có chế tài đảm bảo quy định công tác cán bộ nữ, quy hoạch, xây dựng đội ngũ cán bộ nữ là nhiệm vụ trọng tâm của cấp ủy, chính quyền, mặt trận, các tổ chức chính trị-xã hội các cấp và cả hệ thống chính trị phải tập trung chỉ đạo quyết liệt, đồng bộ, nhất là trách nhiệm của người đứng đầu, cấp ủy cơ quan, các ngành, các cấp…
Dịp này, hội nghị đã trao bằng khen của Bộ LĐ - TB &XH và của UBND tỉnh cho 3 tập thể, 4 cá nhân đã có thành tích xuất sắc trong 10 năm triển khai Luật BĐG trong tỉnh.
HẢI YẾN