PHÒNG CHỐNG SỐT XUẤT HUYẾT Ở THỊ TRẤN TAM QUAN:
Cộng đồng cùng vào cuộc
Ðến nay, dịch bệnh sốt xuất huyết trên địa bàn thị trấn Tam Quan (huyện Hoài Nhơn) đã được kiềm chế, nhưng còn tiềm ẩn diễn biến phức tạp. Thị trấn Tam Quan đã triển khai nhiều giải pháp nhằm hạn chế số ca bệnh, không để bệnh sốt xuất huyết lan rộng trên địa bàn.
Ông Trần Văn Minh, Trưởng trạm y tế thị trấn Tam Quan, cho biết: Trạm y tế đã tham mưu cho UBND thị trấn Tam Quan tập trung nhiều giải pháp thiết thực cho công tác phòng chống dịch, tập trung tuyên truyền về sự nguy hiểm của dịch bệnh sốt xuất huyết (SXH); đẩy mạnh các hoạt động tuyên truyền, vận động hướng dẫn nhân dân thường xuyên ra quân diệt bọ gậy, lăng quăng... góp phần nâng cao nhận thức của người dân về dịch bệnh SXH cũng như không chủ quan xem nhẹ sự nguy hiểm của bệnh SXH.
Đặc biệt, nhiều tháng qua, cứ đến thứ 7 hàng tuần, UBND thị trấn lại huy động cán bộ, công chức cùng người dân ra quân diệt bọ gậy tại 9 khối trên địa bàn, đồng thời vận động tuyên truyền và hướng dẫn người dân tìm diệt lăng quăng, bọ gậy, tiêu hủy môi trường có thể tồn lưu bọ gậy (lu, ảng, xô, chậu, lọ cắm hoa, chén kê chân chạng, chậu cây cảnh, các lốp xe bị đọng nước...).
Ban chỉ đạo của thị trấn đã thành lập tổ tự quản phòng chống dịch SXH tại khối 3 gồm 5 tổ nhỏ, do chi hội trưởng các hội đoàn thể phụ nữ, nông dân, thanh niên, cựu chiến binh, người cao tuổi làm tổ trưởng, mỗi tổ từ 5 đến 10 thành viên, đều đặn 2 lần/tuần đi đến các hộ gia đình vận động người dân tự diệt lăng quăng, bọ gậy trong vườn nhà.
Ông Trần Văn Minh cho biết: Mô hình này hoạt động rất có hiệu quả, khối 3 là nơi phát hiện các ca bệnh đầu tiên của thị trấn nhưng với sự chung tay vào cuộc của cán bộ và nhân dân trong thôn, nên dịch bệnh SXH trên địa bàn thôn đã được khống chế, ý thức của người dân đã được nâng lên, đến nay khối không có ca mắc mới SXH. Trạm đã tham mưu để UBND thị trấn cho nhân rộng mô hình này.
Theo số liệu thống kê của thị trấn, từ đầu năm đến nay trên địa bàn thị trấn đã ghi nhận 44 ca mắc SXH, trong đó có 1 trường hợp tử vong, 6 ổ dịch tập trung tại các khối 6: 13 ca, 3 ổ dịch; khối 2: 7 ca, 1 ổ dịch; khối 7: 6 ca, 1 ổ dịch... Ngay sau khi phát hiện các ca bệnh và các ổ dịch, cán bộ trạm y tế thị trấn đã cùng với Ðội y tế dự phòng tiến hành giám sát các ca bệnh, khoanh vùng các khu vực có nguy cơ cao phun hóa chất xử lý các ổ dịch, hạn chế dịch bệnh lây lan.
Ngay tại Trạm y tế của thị trấn, trong các đợt tiêm chủng mở rộng, khám thai... cán bộ trạm y tế luôn tư vấn cho các bà mẹ mang thai và có con nhỏ về công tác phòng chống dịch SXH, cách vệ sinh môi trường, phát hiện và diệt lăng quăng, bọ gậy tại hộ gia đình… góp phần hạn chế dịch SXH xảy ra trên địa bàn.
Ngoài ra, UBND thị trấn Tam Quan cũng tập trung quản lý tốt các cơ sở hành nghề y tư nhân trên địa bàn, vào ngày 15 hàng tháng đều tổ chức sinh hoạt tại Trạm y tế thị trấn để báo cáo tình hình thu dung điều trị bệnh nhân, trao đổi công tác chuyên môn trong công tác khám chữa bệnh, đồng thời Trạm y tế cũng khuyến cáo các cơ sở khi phát hiện các bệnh nhân có dấu hiệu SXH phải đề nghị bệnh nhân đến ngay Trung tâm y tế điều trị, không được giữ bệnh nhân để tự điều trị.
Ông Trương Đức Chánh, Chủ tịch UBND thị trấn Tam Quan, cho biết: Thời gian tới, thị trấn sẽ tiếp tục huy động các ban, ngành, đoàn thể tăng cường công tác kiểm soát vật chứa nước có lăng quăng tại các hộ gia đình để có giải pháp xử lý, tăng cường công tác tuyên truyền nâng cao nhận thức của người dân về phòng chống dịch bệnh SXH.
THÁI NGÂN