Đội tuyển Cờ Bình Ðịnh: Loay hoay tìm đội ngũ kế cận
Những năm qua, đội tuyển Cờ Bình Ðịnh đã có những nỗ lực giữ vững được thành tích thi đấu. Tuy nhiên, việc thiếu hụt lực lượng kế cận đã gây nhiều lo lắng cho đội tuyển trong tương lai.
Giữ được thành tích ổn định
Đội tuyển Cờ Bình Định hiện có tổng cộng 20 VĐV thi đấu cờ vua, cờ tướng, khá ít so với nhiều đội tuyển cờ ở các tỉnh, thành đã và đang có sự đầu tư thu hút nhân tài một cách mạnh mẽ. Trong tình hình cạnh tranh ngày càng khốc liệt tại các giải đấu, đội tuyển Cờ tỉnh luôn nỗ lực hết mình trong huấn luyện và thi đấu. Những kỳ thủ trụ cột của đội tuyển như Nguyễn Thị Thúy Triên, Bùi Thị Kim Lê, Châu Thị Ngọc Giao, Hồ Thị Thanh Hồng, Trần Quang Nhật... giữ phong độ thi đấu tốt. Nhờ vậy, đội tuyển Cờ tỉnh có được thành tích ổn định trong những năm qua.
“Trước đây, hằng năm có các giải đấu cờ cấp tỉnh dành cho nhiều lứa tuổi, góp phần thúc đẩy phong trào phát triển. Thông qua giải đấu quy tụ hạt nhân trong toàn tỉnh, chúng tôi có thể tuyển chọn, đào tạo VÐV thể hiện được nhiều chỉ số tốt, hiện vẫn là trụ cột của đội tuyển Cờ hiện nay như Châu Thị Ngọc Giao, Trần Quang Nhật, Nguyễn Thị Thúy Triên... Ðáng tiếc là các giải đấu đã không còn từ nhiều năm qua, gây khó khăn, hạn chế trong việc tuyển chọn VÐV bổ sung cho đội tuyển”
HLV TÔN THẤT LƯƠNG CHÍNH
Trong năm 2017, đội tuyển đã đoạt tổng cộng 20 HCV, 19 HCB, 25 HCĐ qua các giải đấu. Trong đó, có những “điểm nhấn” thành tích như tại Giải vô địch cờ tướng đồng đội toàn quốc năm 2017, Liên đoàn Cờ Việt Nam đưa thêm nội dung mới đôi nam - nữ vào chương trình thi đấu. Đây là dịp “lửa thử vàng” khi gương mặt trẻ Trần Thị Như Ý đã xuất sắc vượt mong đợi, cùng với đàn anh - người thầy Trần Quang Nhật “song kiếm hợp bích” ấn tượng, đoạt 2 HCV và 1 HCĐ. Hay tại Giải Cờ vua quốc tế HDBank 2017, kỳ thủ Nguyễn Thị Thúy Triên đã xuất sắc giành 1 HCV, 1 HCĐ.
Ông Tôn Thất Lương Chính, HLV trưởng đội tuyển Cờ Bình Định, cho biết: “Chúng tôi luôn quan tâm, động viên các em toàn tâm toàn ý thi đấu, dù điều kiện còn những khó khăn, hạn chế. Có những giải phải thi đấu nhiều nội dung, trong khi lực lượng đội tuyển tỉnh lại mỏng, nhưng nhờ tính toán hợp lý, sự hỗ trợ hiệu quả lẫn nhau và nỗ lực tiếp tục khẳng định của các em, đã đem về thành công chung...”.
Khó khăn và thử thách
Sự thay đổi gần đây của Liên đoàn Cờ Việt Nam bởi những lý do “nội bộ”, khi không tổ chức thi đấu môn cờ tướng trong Đại hội TDTT toàn quốc lần thứ VIII – 2018, đã gây bất ngờ lẫn bất lợi cho nhiều đội tuyển cờ ở các tỉnh, thành như Bình Định. “Sự thay đổi là thử thách mà thầy trò chúng tôi sẽ cố gắng vượt qua, nhằm chuẩn bị tốt nhất trong điều kiện có thể để chỉ thi đấu cờ vua trong Đại hội TDTT toàn quốc. Ngoài 2 kỳ thủ chủ chốt Nguyễn Thị Thúy Triên, Bùi Thị Kim Lê đều là kiện tướng quốc tế, thì lực lượng VĐV còn lại mỏng khi phải tranh tài ở giải đấu quy tụ rất nhiều đối thủ mạnh. Chúng tôi có thể sẽ vận động những gương mặt VĐV cũ là kiện tướng từng thi đấu cho đội tuyển trước đây cùng trở lại tham gia Đại hội…”, HLV Tôn Thất Lương Chính cho biết.
Về lâu dài hơn, đội tuyển Cờ Bình Định có nỗi lo về lực lượng khi lớp VĐV trẻ kế cận hụt hẫng, phải dựa vào những VĐV kỳ cựu đã thi đấu rất nhiều năm qua. Đó cũng là lý do khiến một số VĐV trụ cột của đội tuyển phải thi đấu cả cờ vua lẫn cờ tướng. Tại Đại hội TDTT toàn quốc năm 2014, khi 2 môn cờ vua và cờ tướng thi đấu cùng thời điểm, đội tuyển Cờ Bình Định đành phải rút lực lượng tập trung thi đấu cờ tướng có thế mạnh hơn…
Vấn đề xây dựng lớp VĐV kế cận có thể được giải quyết phần nào khi nhìn vào lực lượng VĐV năng khiếu của tỉnh, cũng đạt nhiều thành tích tại các giải trẻ ở khu vực và toàn quốc trong năm nay. Theo các HLV, từ VĐV năng khiếu đến VĐV đội tuyển Cờ tỉnh còn là một hành trình dài đòi hỏi sự đầu tư và phấn đấu rất nhiều của VĐV. Tuy nhiên, chưa có gì đảm bảo VĐV trẻ sẽ gắn bó lâu dài nếu nhìn vào thực tế các VĐV kỳ cựu, có rất nhiều thành tích đỉnh cao, nhưng vẫn chưa nhận được sự đãi ngộ tương xứng... Trong khi đó, đội tuyển cờ ở một số tỉnh, thành trong nước có chính sách đãi ngộ cao hơn nhiều, luôn “dòm ngó” và “lôi kéo” các nhân tài ở nơi khác về thi đấu cho địa phương mình.
HOÀI THU