Phát triển CN-TTCN ở Tuy Phước:
Những tín hiệu vui
Trong tình hình kinh tế trong tỉnh, trong nước và thế giới nhiều khó khăn, sản xuất công nghiệp-tiểu thủ công nghiệp (CN-TTCN) ở Tuy Phước cũng lâm vào tình trạng trì trệ chung. Tuy nhiên, nhờ sự hỗ trợ tích cực từ các chính sách của Chính phủ, sự nỗ lực của các doanh nghiệp (DN) và hộ sản xuất cá thể, CN-TTCN của địa phương vẫn có bước tăng trưởng khá.
Xác định phát triển CN-TTCN có ý nghĩa quan trọng trong chuyển đổi cơ cấu kinh tế, tăng thu nhập cho người dân, trước tình hình khó khăn của các DN, huyện Tuy Phước đã có nhiều giải pháp nhằm duy trì tăng trưởng CN-TTCN trên địa bàn. Huyện đã tiến hành giải phóng mặt bằng, mở rộng cụm công nghiệp Phước An giai đoạn 2, kêu gọi các DN đầu tư vào đây. Đến nay, Công ty cổ phần Xây dựng 47 đã đầu tư xây dựng nhà máy chế tạo cơ khí, đại tu xe máy với tổng vốn 40 tỉ đồng, Công ty TNHH Đá granite Đông Á đầu tư 20 tỉ đồng xây dựng nhà máy chế biến đá xuất khẩu. Huyện đã tạm giao mặt bằng 5.000m2 cho Công ty TNHH Habico xây dựng nhà máy chế biến nông sản thực phẩm. Dự kiến khi 3 dự án này đi vào hoạt động sẽ giải quyết việc làm cho khoảng 600 lao động.
Cùng với việc đôn đốc các dự án đầu tư chậm tiến độ, hỗ trợ DN giải phóng mặt bằng, giải quyết nhanh các thủ tục hành chính để đẩy nhanh tiến độ thực hiện dự án, huyện còn hỗ trợ DN xúc tiến thương mại, đào tạo nghề từ nguồn kinh phí khuyến công. Vừa qua, huyện đã bình chọn, tôn vinh 14 sản phẩm công nghiệp nông thôn tiêu biểu cấp huyện năm 2013. Phòng Kinh tế-Hạ tầng huyện đã phối hợp với Trung tâm Khuyến công và Tư vấn phát triển công nghiệp tỉnh mở 3 lớp đào tạo nghề may công nghiệp cho 300 học viên ở Phước Thuận, Phước Hòa và Phước Hưng với tổng kinh phí 315 triệu đồng.
Ông Nguyễn Cao Sơn, đại diện chi nhánh Công ty cổ phần May mặc Xuân Phương Nam (ở xã Phước Thuận), đơn vị được hỗ trợ đào tạo nghề, cho biết: “Đa số học viên được đào tạo nghề là nhân viên của công ty, sau khi được đào tạo, chuyên môn, tác phong công nghiệp của công nhân sẽ được nâng cao, năng suất tăng nên mức lương cũng tăng lên”.
Năm 2012, giá trị sản xuất CN-TTCN toàn huyện tăng 12,2%; 6 tháng đầu năm 2013 tăng 10,8%. Trên địa bàn huyện hiện có 2.974 hộ cá thể sản xuất TTCN, giá trị sản xuất của thành phần kinh tế này chiếm tỷ trọng cao trong tổng giá trị CN-TTCN chung của huyện. Vì sử dụng nguyên liệu và nhân công tại chỗ là chủ yếu nên các hộ cá thể ít bị tác động của khủng hoảng kinh tế, và luôn đạt mức tăng trưởng cao. Theo thống kê, 6 tháng đầu năm 2003, nhiều sản phẩm đạt giá trị tăng trưởng cao như giò chả tăng 16,7%, nước mắm tăng 16%, dầu phụng tinh luyện tăng 16,1%, chiếu cói tăng 15,5%...
Bà Nguyễn Thị Dọng, Phó Trưởng phòng Kinh tế-Hạ tầng huyện Tuy Phước, cho biết: “Từ năm 2011 đến nay, sản xuất CN-TTCN trên địa bàn huyện tăng khá là nhờ sự quan tâm chỉ đạo, điều hành từ Chính phủ, tỉnh và huyện. Đáng nói nhất là sự nỗ lực phấn đấu vượt khó của các DN, hộ cá thể sản xuất CN-TTCN trên địa bàn. Đặc biệt, huyện đã thực hiện đầy đủ các chính sách ưu đãi, miễn giảm tiền thuê đất đối với các ngành sản xuất mũi nhọn…”.
NGÔ HỒNG SƠN