Hỗ trợ khắc phục hậu quả bão lũ
Từ nguồn hỗ trợ 415 triệu đồng do Công đoàn Giáo dục Việt Nam, Công đoàn Giáo dục TP Hà Nội và Công đoàn Giáo dục Bà Rịa - Vũng Tàu giúp khắc phục hậu quả bão lũ, ngày 27.12, Công đoàn giáo dục Bình Định đã tổ chức họp xét để phân bổ xuống các cá nhân, đơn vị trực thuộc.
Trường THPT Tây Sơn dạy bù cho học sinh để đảm bảo hoàn thành lịch kiểm tra học kỳ I đúng quy định.
Theo bà Nguyễn Thị Thanh, Chủ tịch Công đoàn ngành Giáo dục, 3 nhà công vụ của các trường THPT: Số 2 Tuy Phước, Nguyễn Diêu (huyện Tuy Phước), Trần Quang Diệu (Hoài Ân) sẽ được hỗ trợ sửa chữa.“Các nhà công vụ này đang xuống cấp, Công đoàn ngành sẽ hỗ trợ 50 triệu đồng/nhà để tiến hành sửa chữa, đảm bảo an toàn cho giáo viên”, bà Thanh cho biết.
Ngoài các nhà công vụ, từ đề nghị của Sở GD&ĐT, Công đoàn ngành cũng đã quyết định hỗ trợ 6 trường THPT chịu thiệt hại nặng nhất sau bão lũ gồm sập tường rào, tốc mái các phòng học, hư hỏng thiết bị điện… với mức hỗ trợ từ 15-20 triệu đồng. Cụ thể, Trường THPT số 3 Tuy Phước (20 triệu đồng), Trường THPT số 1 Phù Mỹ (20 triệu đồng), Trường THPT số 3 Phù Cát (20 triệu đồng), Trường THPT Hùng Vương (15 triệu đồng), Trường THPT số 2 Phù Mỹ (15 triệu đồng) và Trường THPT Nguyễn Diêu (15 triệu đồng).
Những gia đình cán bộ, giáo viên, nhân viên bị thiệt hại nặng do bão lũ cũng sẽ được hỗ trợ. Hay tin mình được xét hỗ trợ 2 triệu đồng, hai cô giáo Võ Thị Minh Thoa (Trường Mầm non Phước Quang) và Võ Thị Hiền (Trường Mầm non Phước Hòa) có nhà bị sập rất vui. “Căn nhà cũ xuống cấp nặng không chống chọi với cơn bão số 12 được. Ông xã ốm đau thường xuyên, hai con còn nhỏ nên kinh tế gia đình rất khó khăn. Tết nhất gần tới nơi, cũng phải cố gắng dựng lại căn nhà để ở dù phải vay mượn đủ đường. Khoản hỗ trợ 2 triệu đồng từ Công đoàn ngành vào lúc này mang thật nhiều ý nghĩa với tôi”, cô Hiền tâm sự.
“Của ít nhưng lòng nhiều, là một chút chia sẻ của đồng nghiệp ở xa, nên chúng tôi cố gắng hết sức để kịp chuyển số tiền hỗ trợ cho các đơn vị, cá nhân trước Tết Dương lịch”, bà Thanh tâm sự.
NGỌC TÚ