Chia sẻ kinh nghiệm thực hiện mô hình cánh đồng mẫu lớn
Chi cục BVTV tỉnh Bình Định vừa phối hợp với UBND xã Bình Tường, huyện Tây Sơn tổ chức Hội thảo chia sẻ kinh nghiệm về thực hiện mô hình cánh đồng mẫu lớn theo phương pháp thâm canh cải tiến nhằm giảm khí phát thải thực hiện vụ thu năm 2013 tại HTX NN Hòa Sơn.
Theo đó, vụ thu năm 2013 được Tổ chức phát triển quốc tế SNV - Hà Lan tài trợ thông qua “ Chương trình hỗ trợ cộng đồng thích ứng và giảm thiểu rủi ro biến đổi khí hậu”, 459 nông hộ ở thôn Hòa Sơn đã sử dụng giống lúa SUT 89 canh tác thử nghiệm trên diện tích 47ha. Kết quả khảo nghiệm và thu hoạch cho thấy, giống lúa lai SUT 89 thích hợp với điều kiện khí hậu địa phương, đẻ nhánh khỏe, chống chịu sâu bệnh khá tốt, năng suất cao (năng suất bình quân đạt 80,67 tạ/ha, cao hơn ruộng ngoài mô hình đối chứng là 8,5 tạ/ha), chất lượng gạo khá.
NGỌC HÀ