PC Bình Định hiến 97 đơn vị máu trong Tuần lễ hồng
(BĐ) - Sáng 30.12, Công ty Điện lực Bình Định (PC Bình Định) tổ chức hiến máu nhân đạo với sự tham gia của 104 cán bộ, công nhân viên (ảnh). Kết quả thu được 97 đơn vị máu.
Đây là hoạt động hưởng ứng chương trình hiến máu tình nguyện Tuần lễ hồng EVN III với thông điệp “Một trái tim - Vạn tấm lòng” do Tập đoàn Điện lực Việt Nam (EVN) phát động từ ngày 25-31.12. Đồng thời, sự kiện này cũng khép lại chương trình “Tháng tri ân khách hàng -12.2017” của PC Bình Định với một chuỗi các hoạt động thiết thực.
Năm nay là năm thứ 3 EVN phát động chương trình Tuần lễ hồng. Riêng với PC Bình Định, hoạt động hiến máu tình nguyện được thực hiện liên tục từ năm 2009 đến nay. Không ít cán bộ, công nhân viên PC Bình Định tham gia hiến máu nhiều lần; có người hiến máu tới 13 lần. Lượng máu thu được tăng qua mỗi năm, lần đầu tiên hiến khoảng 70 đơn vị máu, đến nay lên gần 100 đơn vị máu.
Bác sĩ Võ Đình Lộc, phụ trách Khoa Huyết học truyền máu Bệnh viện Đa khoa tỉnh Bình Định cho biết, thời điểm cuối năm thường xảy ra bệnh lý xuất huyết dạ dày nên cần nhiều máu. Ngân hàng máu chỉ đáp ứng khoảng 70% nhu cầu. Sự kiện hiến máu như thế này rất có ý nghĩa, góp phần đáp ứng lượng máu thiếu hụt trong cấp cứu và điều trị tại bệnh viện.
TỐ UYÊN