Tìm “vàng” ở sân chơi ASIAD
Tại Hội nghị triển khai công tác năm 2018 của Tổng cục TDTT, Bộ trưởng Bộ VH-TT&DL Nguyễn Ngọc Thiện giao nhiệm vụ cho ngành Thể thao phải đạt thành tích tốt tại Đại hội Thể thao châu Á (ASIAD) năm 2018 sẽ tổ chức tại Indonesia; cụ thể, thể thao Việt Nam (TTVN) phải giành 3 - 4 HCV. Phải nói ngay, đây là nhiệm vụ rất khó!
Có lẽ việc đề ra chỉ tiêu này căn cứ vào thành tích ở một số môn của TTVN tại SEA Games 2017 tiếp cận với khả năng có huy chương tầm cỡ ASIAD. Tuy nhiên nếu theo dõi 4 kỳ ASIAD gần đây, thành tích của TTVN có chiều hướng đi xuống. Nếu năm 2002, Đoàn Việt Nam bất ngờ giành tới 4 HCV thì đến năm 2006, thành tích giảm chỉ còn 3 HCV. Đến 2 kỳ ASIAD diễn ra vào năm 2010 và 2014, Đoàn Việt Nam chỉ giành được 1 HCV ở mỗi kỳ. Cả 2 tấm HCV đó đều thuộc về VĐV các môn võ như karatedo, wushu. Tại kỳ SEA Games 2017, thành tích của 2 môn này lại không có gì nổi trội. Điền kinh, bơi lội của TTVN có nhiều hy vọng hơn nhưng thực tế cho thấy thành tích ở những môn này của ta lại không ổn định. Có lẽ vì vậy mà Tổng cục TDTT thận trọng, chỉ đặt mục tiêu giành 3 HCV tại ASIAD 2018.
Khi đề cập đến mục tiêu tại ASIAD 2018, Bộ trưởng Bộ VH-TT&DL Nguyễn Ngọc Thiện cho rằng, Đoàn TTVN ít nhất cũng phải tái lập thành tích giành 3 HCV tại ASIAD 2006. Với một nền thể thao còn chưa tạo được nền tảng vững chắc ở nhiều môn thì sự thay đổi về chỉ tiêu, dù chỉ 1 tấm HCV cũng là vấn đề lớn. Dù vậy, Bộ trưởng Nguyễn Ngọc Thiện đã khẳng định: “Chúng ta không còn nhiều thời gian. Giờ không còn là lúc đi tìm giải pháp nữa, mà là nỗ lực thực hiện giải pháp để giành HCV ở ASIAD 2018”.
Vụ trưởng Vụ Thể thao thành tích cao I Hoàng Quốc Vinh cho rằng: “Nhóm môn điền kinh, bắn súng, bơi, cử tạ, taekwondo, đấu kiếm, thể dục dụng cụ, xe đạp, wushu, pencak silat... từng giành được 49 HCV trên tổng số 58 HCV của đoàn Việt Nam tại SEA Games 2017, cùng một số môn như Jujitsu, Sambo, Kurash... sẽ giữ vai trò chủ lực trong việc hiện thực hóa mục tiêu “giành vàng”. Trong hàng loạt giải pháp được thực hiện thì việc tăng mật độ thi đấu sẽ được chú trọng thay vì tập trung tổ chức cho VĐV thực hiện những chuyến tập huấn dài hạn”.
Câu chuyện đặt mục tiêu và đầu tư cho ASIAD 2018 đã cho thấy nhiều điều. Ở đó, cần một sự mạnh dạn, chính xác trong việc xác định mục tiêu, cần sự rõ ràng khi đề ra giải pháp và cần sự quyết đoán khi thực hiện các giải pháp đó.
Ð.A (Tổng hợp)