Những chuyến đi nghĩa tình
Non tháng nữa là đến Tết Nguyên đán Mậu Tuất năm 2018. Thời điểm này, nhiều cơ quan, hội đoàn thể, nhà hảo tâm đang tất bật thực hiện các chuyến đi nghĩa tình về với vùng sâu vùng xa nhằm san sẻ khó khăn với người nghèo, góp Tết ấm nồng yêu thương.
Hướng về người nghèo
Ngày 14.1, đoàn từ thiện do chị Đặng Kim Hồng, Phó Trưởng Phòng Kinh doanh, Trưởng Ban Chính sách Xã hội Công ty CP Cảng Quy Nhơn cùng đại diện nhiều DN như: Công ty TNHH Thương mại Xuất nhập khẩu Hoàng Ngọc, DNTN Hoài Thu, Công ty TNHH Thương mại sản xuất dịch vụ Tín Thịnh, Tiệm tóc Ngân Hằng, Đoàn thanh niên Ban quản lý Dự án Công trình giao thông tỉnh... phối hợp thực hiện bữa ăn tất niên sớm cho hơn 500 người tâm thần tại Trung tâm Nuôi dưỡng người tâm thần Hoài Nhơn. Bên cạnh các suất ăn, Đoàn còn hỗ trợ xà phòng, nước lau nhà, nước rửa chén, dầu ăn, bột ngọt... để Trung tâm phục vụ bệnh nhân. Tổng trị giá hỗ trợ chương trình kể trên là 47 triệu đồng.
Chị Đặng Kim Hồng (đứng) tặng bữa cơm tất niên sớm cho người tâm thần tại Trung tâm Nuôi dưỡng người tâm thần Hoài Nhơn.
Trong không khí se lạnh, sự chia sẻ, vỗ về, cái nắm tay, phần cơm đầy đặn của những nhà hảo tâm làm ấm lòng những phận người thiệt thòi. “Mỗi một cái nắm tay, ôm chầm của các bệnh nhân làm những người tặng quà như chúng tôi xúc động. 6 năm qua, tôi vẫn cùng với nhiều đơn vị dành những bữa ăn đặc biệt cho họ với mong muốn giảm bớt những thiệt thòi, đau khổ. Lần trở lại này, những khó khăn, thiếu thốn của người tâm thần tiếp tục thôi thúc tôi cùng các nhà hảo tâm khác có kế hoạch trở lại lần nữa. Mặt khác, từ giờ đến Tết Nguyên đán, tôi tiếp tục vận động để chia sẻ với bệnh nhân phong Làng phong Quy Hòa, bệnh nhân chất độc da cam và các cháu bị bệnh tim bẩm sinh”, chị Hồng tâm sự.
“Năm nay, chỉ tiêu đề ra là 47.000 suất quà, gấp nhiều lần so với chỉ tiêu năm 2017. Ðiểm đáng mừng là tất cả các huyện, thị, thành hội đều có kế hoạch chủ động vận động. Một số đơn vị có số vận động lớn tính đến thời điểm hiện tại như: Tỉnh hội vận động hơn 5 tỉ đồng; Hội CTÐ huyện Hoài Ân vận động và phối hợp thực hiện hơn 1,6 tỉ đồng; Huyện hội Phù Cát vận động hơn 1,6 tỉ đồng; Thành hội Quy Nhơn vận động hơn 1,4 tỉ đồng...”.
Ông HÀ VĂN CÁT, Chủ tịch Hội CTÐ tỉnh
Trước đó, Hội CTĐ tỉnh phối hợp Quỹ Ấm tình miền Trung (thuộc Công ty Sản xuất Phim Á Đông tại TP Hồ Chí Minh) trao hỗ trợ 30 triệu đồng/hộ cho 4 hộ nghèo ở xã Phước Thuận (huyện Tuy Phước) có nhà ở bị thiệt hại trong cơn bão số 12 năm 2017. Trước căn nhà mới đã hoàn thành phần khung, cụ Phan Thị Long (90 tuổi) bồi hồi. Sống một mình, căn nhà sập hoàn toàn sau một đêm làm bà chới với. Nhờ vào sự hỗ trợ của các Mạnh Thường Quân, căn nhà nhỏ, cứng cáp đã được dựng lại, che chở cho cụ bà ở tuổi gần đất xa trời.
Theo bà Trần Thị Tuyết, đại diện CLB tình nguyện viên CTĐ tỉnh, đến thời điểm hiện tại, CLB đã vận động và có kế hoạch thực hiện một số chuyến quà Tết dành cho bà con nghèo vùng sâu, vùng xa. Ngày 20.1 tới, CLB phối hợp với DN tại TP Hồ Chí Minh trao 170 suất quà cho người nghèo xã An Nghĩa, huyện An Lão.
Tích cực vận động
Thông tin từ Hội CTĐ tỉnh, đến ngày 10.1, chương trình “Tết vì người nghèo và nạn nhân da cam” năm 2018 trên địa bàn tỉnh đã huy động 26.260 suất quà, trị giá hơn 13 tỉ đồng. Các huyện, thị, thành Hội đều chủ động kế hoạch vận động nhằm chia sẻ với người nghèo, nạn nhân da cam, người bị ảnh hưởng thiên tai.
Trong khi đó, Hội Bảo trợ bệnh nhân nghèo tỉnh cũng tích cực vận động cho chương trình “Xuân yêu thương” với số quà dự kiến trị giá hơn 1,2 tỉ đồng, trải đều cho bệnh nhân có hoàn cảnh khó khăn tại các bệnh viện, TTYT trên địa bàn và các đơn vị nuôi dưỡng đối tượng đặc biệt như: Trung tâm Nuôi dưỡng người tâm thần Hoài Nhơn, Trung tâm Bảo trợ xã hội tỉnh, Trung tâm Bảo trợ xã hội Đồng Tâm... Được biết, sắp tới, Hội sẽ phối hợp Ngân hàng Sài Gòn Thương Tín trao hàng trăm suất quà tặng với tổng trị giá 100 triệu đồng cho bệnh nhân nghèo và người nghèo.
Các nhóm thiện nguyện cũng đang triển khai vận động nhằm góp Tết cho bà con vùng sâu, vùng xa. Đơn cử như CLB từ thiện Tâm Phát (TP Quy Nhơn) vừa qua đã vận động bạn bè, nhà hảo tâm trong và ngoài tỉnh cho chương trình Tết yêu thương tổ chức tại huyện Vân Canh. Chị Nguyễn Thị Thanh Hoa, đại diện nhóm, chia sẻ: “Hiện, một số nhà hảo tâm đã ủng hộ cho CLB 200 cái mền. Bên cạnh đó, nhóm đang vận động nguồn lực để mua các phần quà nhu yếu phẩm... Mỗi phần quà đều chứa đựng tấm lòng của hàng trăm con người, gửi chút “của ít lòng nhiều” cho những người còn kém may mắn.
NGUYỄN MUỘI