ÐÀO TẠO, GIỚI THIỆU VIỆC LÀM CHO THANH NIÊN:
Cần giải pháp đồng bộ, thiết thực hơn
Công tác đào tạo nghề và giới thiệu việc làm cho thanh niên đã được các cấp bộ Ðoàn trong tỉnh triển khai bằng nhiều hình thức, phù hợp với từng địa phương. Tuy nhiên, lượng lao động thanh niên thất nghiệp vẫn còn khá nhiều nên cần phải có nhiều giải pháp đồng bộ trong thời gian tới.
Tín hiệu vui từ XKLĐ
Trong vai trò là “cầu nối” việc làm cho thanh niên (TN), tổ chức Đoàn các cấp trong tỉnh đã chủ động tham gia công tác hỗ trợ, tư vấn TN tham gia xuất khẩu lao động (XKLĐ), đạt được kết quả tích cực. Anh Phan Thanh Trị, Phó Giám đốc Trung tâm Giáo dục nghề nghiệp và Giới thiệu việc làm Thanh niên Bình Định, cho biết: phong trào XKLĐ hiện nay rất mạnh vì mang lại hiệu quả cao. Điển hình tại các địa phương như Hoài Hương (Hoài Nhơn), Nhơn Hải (TP Quy Nhơn), Ân Tường Tây (Hoài Ân). Năm 2016, tỉnh ta có 292 người tham gia XKLĐ, đến 2017 đã có 575 người đi (chỉ tiêu của tỉnh là 300 người), trong đó thông qua Trung tâm là 140 người. “Chỉ tiêu 2018 của Trung tâm là 180 TN đi XKLĐ. Hiện Trung tâm đang đẩy mạnh truyền thông đến từng gia đình ở nông thôn thông qua các cộng tác viên là cán bộ Đoàn và trưởng thôn. Đặc biệt, Trung tâm đã triển khai việc hỗ trợ TN học tiếng Nhật miễn phí trước khi đi phỏng vấn thay vì phải vào TP Hồ Chí Minh học”, anh Trị nói.
Bên cạnh đó, việc tham gia XKLĐ của TN hiện nay rất dễ dàng và công tác này được tỉnh đặc biệt quan tâm. Một số chính sách về XKLĐ của tỉnh đã có sự thay đổi nhằm tạo điều kiện tốt nhất cho người lao động đi XKLĐ, đặc biệt là về vốn hỗ trợ và các điều kiện về tư pháp. Ví như đối với hộ gia đình chính sách sẽ được vay 100% chi phí đi XKLĐ (trước kia chỉ có 3 huyện miền núi thụ hưởng chính sách 30a, vay tối đa 100 triệu đồng), các đối tượng còn lại được vay 80%. Đồng thời, với mỗi người đi XKLĐ thuộc đối tượng nghèo, cận nghèo và gia đình chính sách sẽ được Trung ương hỗ trợ các chi phí về học nghề, vi sa, tư pháp… Các đối tượng còn lại sẽ được tỉnh hỗ trợ tối đa 3,5 triệu đồng/người. Hơn nữa, Trung tâm Giáo dục nghề nghiệp và Giới thiệu việc làm TN Bình Định sẽ đào tạo ngắn hạn rồi mời các DN về địa phương trực tiếp phỏng vấn. Việc này giúp giảm chi phí cho người lao động, tạo ra cơ hội việc làm lớn hơn cũng như nâng cao các kỹ năng chuyên môn cho người lao động khi các công ty XKLĐ có hệ thống đào tạo chuyên sâu hơn.
Năm 2018, Tỉnh đoàn đã đưa ra chỉ tiêu mỗi huyện, thị, thành đoàn giới thiệu ít nhất 10 TN đi XKLĐ. Đặc biệt, các xã đoàn sẽ tổ chức tư vấn, nhận đơn đăng ký ngay tại trụ sở khi TN địa phương có nhu cầu đi XKLĐ.
Tổ chức đoàn “vào cuộc”
Theo thống kê của Tỉnh đoàn, tổng số TN trong toàn tỉnh khoảng hơn 320 ngàn người. Những năm qua, Tỉnh đoàn đã chỉ đạo các tổ chức cơ sở Đoàn tích cực tổ chức các hoạt động tư vấn, hướng nghiệp và giải quyết việc làm. Năm 2017, toàn tỉnh đã tổ chức tư vấn, hướng nghiệp cho 15.000 ĐVTN; dạy nghề 1.600 ĐVTN; giới thiệu việc làm cho hơn 2.270 ĐVTN. Ngoài ra, Tỉnh đoàn còn tạo điều kiện để TN nông thôn được tiếp cận với các nguồn vốn vay ưu đãi cũng như tiếp cận KHKT, áp dụng vào sản xuất. Theo đó, tổng số dư nợ do Đoàn Thanh niên trực tiếp quản lý là 218 tỉ đồng, cho gần 6.890 hộ ĐVTN vay.
“Tỉnh đoàn sẽ tiếp tục tăng cường công tác tuyên truyền để thay đổi nhận thức của TN; chỉ đạo các tổ chức cơ sở Đoàn chủ động phối hợp với các cơ quan chức năng tại địa phương nhằm giải quyết công việc tại chỗ cho TN”
Anh Lương Ðình Tiên, Phó Bí thư Thường trực Tỉnh đoàn
Theo anh Lương Đình Tiên, Phó Bí thư Thường trực Tỉnh đoàn, có rất nhiều nguyên nhân dẫn đến tình trạng thất nghiệp của TN, nhất là TN nông thôn, đặc biệt là TN dân tộc thiểu số còn nhiều hạn chế về nhận thức và tinh thần chủ động lập nghiệp. Một số sinh viên sau khi tốt nghiệp, mặc dù có bằng cấp nhưng thiếu kiến thức thực tiễn, ngại khó, ngại khổ nên không đáp ứng được yêu cầu công việc của các DN, cơ quan, dẫn đến tình trạng một bộ phận TN không làm đúng ngành nghề mình theo học mà chuyển sang làm những công việc thời vụ, lao động phổ thông. Bên cạnh đó, tâm lý “ly nông nhưng không ly hương” cũng ảnh hưởng rất lớn đến cơ hội tìm kiếm việc làm của TN. Theo thượng úy Trịnh Ngọc Sinh, Trợ lý Thanh niên BĐBP tỉnh, cho biết: “Trung bình mỗi năm BĐBP tỉnh có khoảng 140 TN xuất ngũ. Sau khi xuất ngũ mỗi TN sẽ có một thẻ học nghề trong thời gian 12 tháng, trị giá khoảng 10 tháng lương cơ bản. Qua nắm tình hình từ các địa bàn, thì các nhu cầu sử dụng thẻ học nghề này hầu như không có, tạo ra sự lãng phí”.
Về định hướng trong thời gian tới, anh Tiên nhấn mạnh: “Tỉnh đoàn sẽ tiếp tục tăng cường công tác tuyên truyền để thay đổi nhận thức của TN; chỉ đạo các tổ chức cơ sở Đoàn chủ động phối hợp với các cơ quan chức năng tại địa phương nhằm giải quyết công việc tại chỗ cho TN”.
HỒNG PHÚC