Tình trạng ô nhiễm môi trường ở phường Bùi Thị Xuân - TP Quy Nhơn:
Cần xử lý triệt để và sớm bồi thường cho dân
Thời gian gần đây, tình trạng ô nhiễm môi trường (ÔNMT) ở một số khu, cụm công nghiệp, khu dân cư trên địa bàn tỉnh ngày càng diễn biến phức tạp. Trong đó, địa bàn phường Bùi Thị Xuân - TP Quy Nhơn được xem là một trong những “điểm nóng” về ÔNMT.
“Điểm nóng”
Mới đây, Đoàn công tác của Thường trực HĐND tỉnh đã giám sát tình hình ÔNMT tại phường Bùi Thị Xuân. Tháp tùng Đoàn, PV Báo Bình Định đã chứng kiến tình trạng gây ÔNMT của một số doanh nghiệp (DN) làm ảnh hưởng đến cuộc sống của nhân dân tại đây, nhất là ô nhiễm bụi, nước thải, chất thải…
Ông Đỗ Tấn Anh, Phó Chủ tịch UBND phường Bùi Thị Xuân, cho biết: Bức xúc lớn nhất của cán bộ, nhân dân địa phương là vấn nạn các DN xả khói bụi, nước thải chưa qua xử lý và nhất là xả thải chất bột đá, gây ÔNMT nước, môi trường không khí, ảnh hưởng đến sức khỏe của người dân và gây sa bồi đồng ruộng, thiệt hại về kinh tế đối với nông dân.
Theo phản ảnh của nhân dân địa phương, từ tháng 4.2012, một số DN như: Công ty CP Công nghệ Đại Thành, Công ty TNHH Sản xuất và Thương mại Hoàng Việt, Công ty TNHH Sản xuất và Thương mại Phước Hòa, Công ty TNHH Mỹ nghệ Tân Miền Trung… đã dùng bột đá nâng nền, vận chuyển, xả thải chất bột đá vào môi trường. Cụ thể, Công ty Phước Hòa chưa lập báo cáo giám sát môi trường định kỳ theo quy định và chưa xây dựng khu chứa bột đá; Công ty Hoàng Việt chưa có hệ thống xử lý nước thải đạt chuẩn và có hiện tượng rò rỉ nước từ các hồ lắng ra môi trường; Công ty Tân Miền Trung không thực hiện hệ thống xử lý nước thải, việc xử lý bột đá cũng không đúng như cam kết và bể chứa bột đá cũng không xây dựng theo đúng cam kết… Hậu quả mà các DN nói trên gây ra là đã làm cho 60 ha lúa vụ Đông-Xuân 2011-2012 của nông dân phường Bùi Thị Xuân bị nhiễm bột đá; trong đó diện tích lúa bị thiệt hại 100% chiếm tới 30 ha, gây thiệt hại cho nông dân trên 1,14 tỉ đồng…
Vụ xả thải bột đá của một số DN ở địa bàn phường Bùi Thị Xuân gây ÔNMT chưa được xử lý rốt ráo thì năm 2013, các DN lại tiếp tục xả thải bột đá vào môi trường. Cụ thể, trong các ngày 1, 2, 3 và 11.5.2013, lợi dụng lúc trời mưa to, một số DN vùng đầu nguồn thuộc địa bàn khu vực 8 đã xả nước thải bột đá xuống suối Hàn và khu vực cầu Lò Gạch, rồi tràn vào đồng ruộng, gây ngập úng và làm hư hại lúa Hè Thu của nhân dân, có khoảng 5 ha lúa bị thiệt hại từ 40-50%, 10 ha thiệt hại từ 20 đến 40%.
Bao giờ mới xử lý dứt điểm?
Hành vi xả chất thải, nước thải, chất bột đá vào môi trường của một số DN ở phường Bùi Thị Xuân không chỉ gây hậu quả nghiêm trọng, gây ÔNMT, làm ảnh hưởng đến sức khỏe, gây thiệt hại về kinh tế của nhân dân, mà còn tạo ra “điểm nóng” về an ninh, trật tự. Điều đáng nói là vấn nạn này không được xử lý kịp thời, để kéo dài và tiếp tục gây hậu quả xấu.
Theo ông Đỗ Tấn Anh, mặc dù “vụ việc” xảy ra từ tháng 4.2012 và đã được UBND tỉnh, UBND TP Quy Nhơn và các sở, ngành có ý kiến chỉ đạo và quyết định xử lý, song đã hơn 1 năm vẫn “dậm chân tại chỗ”. Trên cơ sở báo cáo và kiến nghị của UBND phường Bùi Thị Xuân, ngày 19.6.2012, liên ngành TN-MT, NN-PTNT, Tài chính, UBND TP Quy Nhơn và UBND phường đã họp bàn và thống nhất về giá trị thiệt hại do các DN xả thải bột đá gây ra và giá trị bồi thường thiệt hại cho người dân phường Bùi Thị Xuân; đồng thời đề xuất UBND tỉnh hướng giải quyết thiệt hại.
Trên cơ sở đó, ngày 23.8.2012, UBND tỉnh đã có văn bản số 3195/UBND-KTN về việc “Hỗ trợ thiệt hại do ÔNMT từ bột đá”, giao UBND TP Quy Nhơn và Ban quản lý Khu Kinh tế tỉnh tiến hành kiểm tra công tác bảo vệ môi trường tại các DN nói trên, tập trung chú trọng việc khắc phục những tồn tại và xử lý đối với các cơ sở không thực hiện đúng về công tác bảo vệ môi trường. Đồng thời, UBND tỉnh cho phép UBND TP Quy Nhơn được sử dụng kinh phí từ nguồn thu xử lý vi phạm hành chính trong lĩnh vực BVMT tại các cơ sở để hỗ trợ thiệt hại cho nhân dân, trên cơ sở xây dựng phương án cụ thể… Thế nhưng đến nay các hộ dân phường Bùi Thị Xuân bị thiệt hại vẫn chưa nhận được tiền bồi thường. Điều tệ hại là việc xả thải bột đá vào môi trường của các DN vẫn tiếp tục tái diễn.
Theo ông Ngô Hoàng Nam, Phó Chủ tịch UBND TP Quy Nhơn: Cách giải quyết, xử lý vấn đề của chính quyền và các sở, ngành chức năng còn bất cập, chồng chéo, thậm chí hạn chế, sơ suất. Điều đáng nói, người có nghĩa vụ phải bồi thường cho người dân phải là các DN gây ra hậu quả, chứ không thể dùng nguồn kinh phí thu xử lý vi phạm hành chính được…
Qua kiểm tra, giám sát tình trạng ÔNMT tại địa bàn phường Bùi Thị Xuân, ông Võ Vinh Quang - Phó Chủ tịch Thường trực HĐND tỉnh, Trưởng Đoàn giám sát - cho rằng: Chính quyền địa phương và cơ quan chức năng cần đề cao tinh thần trách nhiệm, khẩn trương rà soát, kiểm tra, xử lý vấn đề một cách quyết liệt, triệt để, sớm bồi thường cho nhân dân trên địa bàn phường. Về lâu dài, cần tăng cường công tác kiểm tra, kiểm soát hoạt động sản xuất kinh doanh của DN, nhất là việc xả chất thải, nước thải, vận chuyển, xả thải chất bột đá gây ÔNMT; đồng thời kiến nghị UBND tỉnh thực hiện việc quy hoạch, xây dựng một khu xử lý chất thải bột đá tập trung…
VIẾT HIỀN