Sôi nổi giải bóng rổ mừng Xuân Mậu Tuất
Trong những ngày tất bật cuối năm, CLB Bóng rổ Quy Nhơn vẫn quan tâm phối hợp với Hội Bóng rổ Quy Nhơn và Trung tâm VH-TT-TT TP Quy Nhơn tổ chức Giải bóng rổ thanh thiếu niên mừng Đảng mừng Xuân Mậu Tuất vừa diễn ra (từ ngày 10-12.2) sôi nổi, hấp dẫn.
Giải đấu đã diễn ra sôi nổi, với nhiều pha bóng đẹp mắt.
Phong trào bóng rổ ở TP Quy Nhơn trong những năm qua ngày càng phát triển, thu hút đông thanh thiếu niên luyện tập hằng ngày. Nhiều bậc phụ huynh thấy được lợi ích thiết thực của bộ môn này, đã chủ động đưa con cháu đến tham gia các lớp học bóng rổ. Môn bóng rổ cũng nhận được sự quan tâm ở một số trường học trên địa bàn thành phố, tạo điều kiện cho học sinh có nơi tập luyện, hay đưa vào dạy trong tiết học thể dục... Qua đó, góp phần thu hút thêm giới trẻ đến với môn thể thao này. Nhiều bạn trẻ trong quá trình tập luyện chung, cảm thấy phối hợp ăn ý, chung niềm đam mê đã thành lập các CLB, đội bóng rổ mang “màu cờ sắc áo” riêng. Hiện ở Quy Nhơn có nhiều đội bóng rổ của học sinh, sinh viên, thỉnh thoảng lại thi đấu giao lưu với nhau.
Giải bóng rổ thanh thiếu niên mừng Đảng mừng Xuân Mậu Tuất nhận được sự hào hứng đăng kí tham gia của 9 đội bóng rổ trên địa bàn thành phố (VĐV tham gia là học sinh từ 12-18 tuổi). Các đội chia làm hai bảng thi đấu hai nội dung (bóng rổ nam THCS có 5 đội, bóng rổ nam THPT có 4 đội) theo Luật bóng rổ do Ủy ban TDTT Việt Nam ban hành.
Các đội bóng rổ cùng chung vui chụp hình lưu niệm xong lễ tổng kết giải.
Trong 3 ngày thi đấu với 26 trận diễn ra hết sức sôi nổi, thu hút đông khán giả đến cổ vũ, góp phần tăng cường tinh thần đoàn kết, vui tươi chào đón năm mới cho thanh thiếu niên, tạo thêm “cú hích” thúc đẩy phong trào tập luyện bóng rổ trên địa bàn thành phố phát triển hơn. HLV Nguyễn Đình Cẩm, Chủ nhiệm CLB Bóng rổ Quy Nhơn, Trưởng Ban tổ chức Giải, đánh giá: “Các đội bóng tham dự giải lần này đã có sự chuẩn bị tốt về mặt lực lượng VĐV có chất lượng. Điều này được thể hiện qua nhiều pha bóng đẹp mắt và có tính chuyên môn cao…”.
Kết quả Giải, ở nội dung bóng rổ nam THPT: đội Flash đoạt giải Nhất, đội Game giải Nhì, đội QNB giải Ba, đội Marine giải Khuyến khích. Nội dung bóng rổ nam THCS: đội Zeus đoạt giải Nhất, đội Shark Warrios giải Nhì, đội Kusk giải Ba, đội Fire và đội Silve Bullet cùng đoạt giải Khuyến khích. Ngoài ra, Ban tổ chức còn vận động các nhà tài trợ ủng hộ trao giải cho hai VĐV xuất sắc nhất.
Ông Nguyễn Ngọc Tiến, Trưởng Phòng VH-TT kiêm Giám đốc Trung tâm VH-TT-TT TP Quy Nhơn, nhìn nhận: “Bóng rổ là môn thể thao thiết thực trong việc rèn luyện thể chất, tinh thần nên cho thanh thiếu niên. Trung tâm VH-TT-TT TP Quy Nhơn thời gian qua đã tạo điều kiện thuận lợi về sân để CLB Bóng rổ Quy Nhơn mở nhiều lớp truyền dạy, đồng thời hỗ trợ phối hợp tổ chức các giải đấu nhằm gầy dựng phong trào. Giải đấu năm nay đã diễn ra thành công, góp phần làm phong phú, sôi động thêm các hoạt động văn hóa - thể thao mừng Đảng mừng Xuân Mậu Tuất ở Quy Nhơn…”.
HOÀI THU