Hội nghị quốc tế “Khoa học các hành tinh ngoài hệ Mặt trời”
(BĐ) - Khai mạc sáng 26.2 tại Trung tâm Khoa học và Quốc tế liên ngành (Quy Nhơn), Hội nghị khoa học quốc tế lần thứ 2 về “Khoa học các hành tinh ngoài hệ Mặt trời” thu hút hơn 70 nhà khoa học từ 20 quốc gia trên thế giới. Hội nghị còn có sự tham dự của Phó Chủ tịch UBND tỉnh Trần Châu; GS Trần Thanh Vân - Chủ tịch Hội Gặp gỡ Việt Nam tại Pháp.
Thông tin từ Ban chủ trì hội nghị quốc tế cho hay, nghiên cứu các hành tinh ngoài hệ Mặt trời đã trải qua những sự phát triển phi thường và hiện là một lĩnh vực nghiên cứu đặc biệt năng động của Vật lý Thiên văn. Nghiên cứu này nhằm mục đích khám phá vũ trụ và sự đa dạng của nó, cũng như hạn chế các mô hình về sự hình thành và phát triển của các hệ hành tinh. Về lâu dài, nghiên cứu cũng cung cấp các nhân tố hướng tới việc phát hiện các tiềm năng của cuộc sống ngoài Trái đất. Cùng với các quan sát, nghiên cứu lý thuyết về các hành tinh ngoài hệ Mặt trời đã trải qua những cải tiến rất lớn.
Trong 5 ngày, hội nghị sẽ đưa đến 10 bài trình bày tổng quan và những thảo luận giữa các nhà quan sát của các chương trình khác nhau dựa trên không gian, mặt đất với các nhà lập mô hình và các nhà lý thuyết. Hội nghị bắt đầu trước với một trường học quốc tế 2 ngày cho sinh viên tham gia vào các chủ đề đó, với các giảng viên và giáo viên được chọn từ những người tham gia hội nghị.
“Đây là diễn đàn cho các nhà nghiên cứu, khoa học Vật lý Thiên văn thảo luận về những kết quả nghiên cứu mới nhất, nhằm nâng cao các quan sát mới và mô hình mới, nâng cao hiểu biết, kiến thức về các ngoại hành tinh”, GS Guillaume Hébrard (Viện Vật lý Thiên văn, Pháp) - chủ trì Hội nghị cho hay.
Từ năm 2014, Hội Gặp gỡ Việt Nam đã tổ chức chuỗi các hội nghị hằng năm về khoa học hành tinh, trong đó tập trung vào các hành tinh ngoài hệ Mặt trời và sự sống ngoài hệ Mặt trời. Hội nghị lần này cũng là hội nghị đầu tiên của chương trình “Gặp gỡ Việt Nam” thứ 14, do Hội Gặp gỡ Việt Nam, UBND tỉnh, Bộ KH&CN phối hợp tổ chức tại Bình Định trong năm 2018.
Phát biểu chào mừng, Phó Chủ tịch UBND tỉnh Trần Châu hy vọng các nhà khoa học sẽ tiếp tục đồng hành trên con đường phát triển khoa học nói chung và phát triển tỉnh Bình Định nói riêng. Đây cũng là nhịp cầu, cơ hội để các nhà khoa học, đại biểu đến từ các quốc gia trên thế giới hiểu thêm những đặc trưng văn hóa, lịch sử, thiên nhiên và con người Bình Định.
MAI HOÀNG