Mùa xuân vui hội tòng quân
Sáng 5.3, 11 huyện, thị xã, thành phố trong tỉnh đồng loạt tổ chức Lễ giao, nhận quân năm 2018. 2.674 thanh niên toàn tỉnh đã lên đường làm nghĩa vụ quân sự và nghĩa vụ công an nhân dân. Trong đó, có 2.452 thanh niên được biên chế về các đơn vị quân đội và 222 thanh niên về các đơn vị công an.
Bí thư Tỉnh ủy Nguyễn Thanh Tùng tặng hoa, động viên thanh niên TP Quy Nhơn lên đường nhập ngũ. Ảnh Hồng Phúc
Ðến dự và động viên thanh niên lên đường nhập ngũ có Bí thư Tỉnh ủy Nguyễn Thanh Tùng, Phó Bí thư Thường trực Tỉnh ủy Lê Kim Toàn, Chủ tịch UBND tỉnh Hồ Quốc Dũng; các đồng chí trong Ban Thường vụ Tỉnh ủy, Thường trực HÐND tỉnh, lãnh đạo UBND tỉnh và các sở, ban, ngành của tỉnh.
TN TP Quy Nhơn hăng hái lên đường nhập ngũ. Ảnh: HỒNG PHÚC
Hầu hết tân binh và người thân tiễn con em mình lên đường nhập ngũ bảo vệ Tổ quốc đều phấn khởi, quyết tâm hoàn thành nghĩa vụ công dân. Nhiều thanh niên (TN) đã viết đơn tình nguyện phục vụ lâu dài trong quân đội.
Tại huyện Vĩnh Thạnh, tờ mờ sáng, từ khắp các nẻo đường, ô tô, xe máy chở các tân binh cùng người thân đã nô nức tập trung về địa điểm giao nhận quân tại Trung tâm VH-TT huyện. Trong đợt giao quân này, huyện Vĩnh Thạnh có 65 TN lên đường nhập ngũ, trong đó có 29 TN người dân tộc thiểu số. Trước khi nhập ngũ, TN Đinh Văn Nguồn đã vinh dự được kết nạp vào Đảng. “Từ nhỏ, tôi đã ước mơ được vào bộ đội. Vì vậy, khi vào quân đội tôi sẽ cố gắng phấn đấu hoàn thành nhiệm vụ được Đảng và Nhà nước giao, được dân làng tin tưởng”, anh Nguồn chia sẻ.
Chủ tịch UBND tỉnh Hồ Quốc Dũng tặng hoa, động viên TN huyện Phù Mỹ. Ảnh: KIỀU ANH
Sáng sớm, trời se lạnh nhưng không khí giao, nhận quân tại huyện Phù Mỹ diễn ra rất ấm cúng. Rất đông người thân, bạn bè của tân binh và cán bộ, nhân dân, học sinh địa phương đã đến động viên, chia vui và tiễn TN lên đường làm nghĩa vụ. Khoác chiếc áo lính hải quân còn mùi vải mới, anh Võ Ngọc Châu (19 tuổi, ở xã Mỹ Thọ), chững chạc nói: “Thấy anh trai có giấy gọi nhập ngũ, tôi cũng tình nguyện viết đơn xung phong nhập ngũ cùng anh. Ngay lúc này, cảm xúc của tôi rất khó tả. Vừa xúc động, vừa tự hào vì được làm lính hải quân. Hai anh em lại cùng đơn vị”.
Tiễn con trai đầu lên đường nhập ngũ, ông Trần Văn Sáu (xã Mỹ Tài), bộc bạch: “Con trai đi xa thấy cũng trống vắng, nhưng vợ chồng tôi rất hãnh diện khi con đi bộ đội. Nó đóng quân tận Đà Nẵng. Chúng tôi sẽ là hậu phương vững chắc cho con”.
Phó Bí thư Thường trực Tỉnh ủy Lê Kim Toàn tặng hoa, động viên TN Hoài Nhơn lên đường nhập ngũ. Ảnh: HẢI YẾN
“Mặc dù gặp một số khó khăn, nhưng cấp ủy, chính quyền từ tỉnh đến cơ sở rất quan tâm đến công tác tuyển quân, thể hiện ở sự vào cuộc quyết liệt. Hội đồng NVQS các cấp theo dõi sát sao, kịp thời tháo gỡ những khó khăn, vướng mắc, khắc phục khâu yếu, mặt yếu trong công tác tuyển quân. Các địa phương đã có nhiều nỗ lực trong chỉ đạo, phối hợp chặt chẽ với các đơn vị nhận quân, tạo thống nhất cao trong giao, nhận quân. Nhờ vậy, công tác tuyển quân năm 2018 hoàn thành kế hoạch đề ra, đặc biệt là vượt 2 chỉ tiêu TN đi NVQS”.
Ðại tá Trần Thanh Sơn, Chỉ huy trưởng Bộ CHQS tỉnh
Nhờ làm tốt công tác tuyển chọn, chú trọng nâng cao chất lượng chính trị, học vấn, nên khoảng 20% trong số 345 TN trúng tuyển nghĩa vụ quân sự (NVQS) và công an nhân dân huyện Hoài Nhơn có trình độ chuyên môn từ trung cấp đến đại học. Trong đó, nữ tân binh duy nhất Trương Thị Thanh Thảo (23 tuổi, thôn Phụng Du 2, xã Hoài Hảo) là y sĩ đa khoa, đã hoàn thành thực hành tại Bệnh viện Quân y 13 để có chứng chỉ hành nghề. Thảo nở nụ cười tươi, chia sẻ: “Phát huy truyền thống gia đình, có ông bà và người thân đều tham gia cách mạng, tôi đã làm đơn tình nguyện phục vụ lâu dài trong quân đội. Tôi sẽ cố gắng vượt qua mọi khó khăn, gian khổ để hoàn thành tốt nhiệm vụ được giao”.
Tại huyện Tây Sơn, tân binh Trần Hiếu Nghĩa (xã Tây Xuân) vừa tốt nghiệp đại học, bày tỏ: “Được mặc quân phục màu xanh là ước mơ của tôi. Vì vậy, học xong đại học, tôi đã tình nguyện viết đơn nhập ngũ. Là một đảng viên trẻ, tôi hy vọng được cống hiến lâu dài trong quân đội”.
Nữ tân binh duy nhất của huyện Hoài Nhơn trước giờ nhập ngũ. Ảnh: HẢI YẾN
Chia sẻ với các tân binh trong ngày hội tòng quân, Chủ tịch UBND TP Quy Nhơn Ngô Hoàng Nam nhấn mạnh: “Tham gia NVQS là vinh dự lớn lao, là niềm tự hào của mỗi TN. Tôi tin rằng các TN lên đường nhập ngũ hôm nay sẽ nhận thức rõ nghĩa vụ và trách nhiệm của mình đối với quê hương, đất nước; không ngừng phấn đấu, tu dưỡng, rèn luyện, ra sức học tập nâng cao phẩm chất đạo đức cách mạng, trình độ, năng lực công tác, xây dựng bản lĩnh chính trị vững vàng, vượt qua mọi khó khăn gian khổ, quyết tâm hoàn thành xuất sắc mọi nhiệm vụ được giao”.
Trung đoàn 739 tiếp nhận 105 tân binh
Ngay sau lễ giao quân, Trung đoàn 739 (Bộ CHQS tỉnh) đã tổ chức tiếp nhận 105 tân binh. So với mọi năm, chất lượng chính trị của TN nhập ngũ về đơn vị khá cao, với 100% chiến sĩ là đoàn viên, gần 8% là đảng viên. Đây là nền tảng để đơn vị hoàn thành tốt khóa huấn luyện tân binh. Đại úy Nguyễn Cao Thế, Đại đội trưởng Đại đội huấn luyện chiến sĩ mới, Trung đoàn 739, cho biết: “Sau khi hoàn tất công tác tiếp nhận chiến sĩ mới, đơn vị đã tổ chức biên chế, hướng dẫn gấp xếp nội vụ, vệ sinh, cấp bổ sung quân tư trang và hướng dẫn nơi ăn ở, sinh hoạt cho bộ đội; thông tin cho các chiến sĩ mới về truyền thống đơn vị”.
HỒNG PHÚC
* Trong số 2.674 TN trúng tuyển NVQS năm 2018, Quy Nhơn giao 350 chỉ tiêu, Hoài Nhơn 311, Phù Mỹ 316, Phù Cát 320, Tuy Phước 325, An Nhơn 310, Tây Sơn 215, Hoài Ân 155; An Lão, Vân Canh và Vĩnh Thạnh, mỗi địa phương giao 50 chỉ tiêu. Các địa phương cũng tổ chức giao 222 quân cho các đơn vị công an.
* Chất lượng TN trúng tuyển NVQS đã nâng cao về trình độ chính trị, văn hóa, sức khỏe và trẻ hơn về tuổi đời. Cụ thể: đảng viên có 1,7%; tuổi từ 18 - 22 có 75,8%; sức khỏe loại 1 và loại 2 đạt 43,8%; trình độ CĐ, ĐH có 10,6%.
* Các đơn vị nhận quân gồm: BĐBP tỉnh, Quân đoàn 3, Quân chủng Phòng không - Không quân, Quân chủng Hải quân, Binh chủng Hóa học. Các đơn vị của Quân khu 5 gồm: Sư đoàn bộ binh 2, Lữ đoàn công binh 270, Bộ Tham mưu, Cục Hậu cần, Cục Kỹ thuật và Trung đoàn bộ binh 739 (Bộ CHQS tỉnh). Các đơn vị công an nhận quân gồm: Cảnh sát PC&CC tỉnh, Trung đoàn Cảnh sát cơ động E23 - K20, Trại giam Kim Sơn (Tổng cục VIII) và CA tỉnh
XUÂN NHÂM
HỒNG PHÚC - XUÂN DŨNG - KIỀU ANH - HẢI YẾN - HOÀNG CHI