Phó Bí thư Thường trực Tỉnh ủy Lê Kim Toàn thăm Hội LHPN tỉnh nhân dịp 8.3
(BĐ) - Nhân kỷ niệm Ngày Quốc tế phụ nữ 8.3, chiều 6.3, Phó Bí thư Thường trực Tỉnh ủy Lê Kim Toàn đã đến thăm, chúc mừng Hội LHPN tỉnh.
Phó Bí thư Thường trực Tỉnh ủy Lê Kim Toàn tặng hoa chúc mừng Hội LHPN tỉnh.
Chủ tịch Hội LHPN tỉnh Từ Thị Phụng đã báo cáo nhanh một số hoạt động của Hội năm qua. Hội LHPN tỉnh đã lãnh đạo, chỉ đạo và tổ chức thực hiện tốt phong trào “Phụ nữ tích cực học tập, lao động sáng tạo, xây dựng gia đình hạnh phúc”; Cuộc vận động “Rèn luyện phẩm chất đạo đức: Tự tin, tự trọng, trung hậu, đảm đang”, “Xây dựng gia đình 5 không 3 sạch” và 3 nhiệm vụ trọng tâm của công tác Hội. Hoạt động hỗ trợ phụ nữ giảm nghèo, phát triển kinh tế được các cấp Hội chú trọng, tạo nguồn lực để hội viên phát triển kinh tế, góp phần giảm nghèo. Các cấp Hội đã sử dụng và quản lý các nguồn vốn của Hội cũng như nguồn vốn ủy thác hiệu quả, với tổng dư nợ do Hội quản lý trên 1.751 tỉ đồng, tạo điều kiện cho 188.467 hộ vay. Hội đã tham gia tích cực trong công tác thúc đẩy bình đẳng giới; tổ chức giám sát và tham gia giám sát…
Thay mặt lãnh đạo tỉnh, Phó Bí thư Thường trực Tỉnh ủy Lê Kim Toàn chúc mừng và đánh giá cao những đóng góp của các cấp Hội trong việc thực hiện mục tiêu xóa đói, giảm nghèo; đồng thời, ghi nhận những đóng góp quan trọng của đội ngũ cán bộ, hội viên phụ nữ vào sự phát triển KT-XH của tỉnh. Phó Bí thư Thường trực Tỉnh ủy đề nghị: Trong thời gian tới, các cấp Hội tiếp tục đổi mới phương thức hoạt động, hướng về cơ sở, triển khai các hoạt động hỗ trợ, giúp đỡ hội viên, nhất là hội viên nghèo; thực hiện tốt chức năng đại diện bảo vệ quyền, lợi ích chính đáng của phụ nữ; năng động, sáng tạo trong mọi hoạt động, đưa các phong trào, các cuộc vận động của Hội đi vào chiều sâu, đặc biệt đẩy mạnh phong trào “Xây dựng gia đình 5 không 3 sạch”, góp phần bảo vệ môi trường, xây dựng nông thôn mới.
Tin, ảnh: HẢI YẾN