Lớp học linh hoạt (ABE):
Nuôi dưỡng ước mơ học sinh nghèo
Tối 6.9 vừa qua, tại Trường Tiểu học số 2 Quang Trung, TP Quy Nhơn, các tình nguyện viên CLB thiện nguyện Ước mơ đom đóm đã tổ chức lễ khai giảng Lớp học linh hoạt (ABE), đón 19 học sinh nghèo (từ 7 - 13 tuổi) nhập học. Để thực hiện ước mơ giản dị biết đọc biết viết của các em, cả thầy và trò ở đây đã nỗ lực vượt qua nhiều khó khăn để duy trì lớp.
Lớp nhỏ, trò nghèo
Tối nào, tại Trường Tiểu học số 2 Quang Trung, nằm trên đường Tây Sơn, TP Quy Nhơn cũng sáng đèn, vang tiếng đọc bài, tiếng cười nói râm ran của học trò, nhờ lớp học linh hoạt (ABE) của phường được tổ chức tại đây. Lớp sáng đèn hàng đêm, cô thầy vui, lũ trẻ vui, bà con ở xung quanh cũng vui lây.
Tất cả các em đến với lớp học này đều có một điểm chung là nhà rất nghèo. Như em Nguyễn Thị Phương Thảo, 16 tuổi, ở KV5, phường Quang Trung, hàng ngày phải dậy từ 5 giờ sáng đi phục vụ ở quán bún tại Bến xe khách tỉnh, đến tối mới được nghỉ để đi học. Ấy vậy mà Thảo đã theo học lớp này được 5 năm. Còn trường hợp của em Phan Thị Thiên Thủy, 20 tuổi, ở KV6, phường Quang Trung, học sinh lớn tuổi nhất trong lớp, do thiểu năng trí tuệ nên cố gắng học gần 6 năm nay, Thủy cũng chỉ mới biết đọc, viết và làm vài phép toán đơn giản. Trước đây, gia đình Thủy thuê trọ tận Ngã ba Phú Tài. Tối nào, ba cũng lặn lội chở em đến lớp học vì mong muốn con mình được đến trường như bao bạn bè khác. Ba mất, mẹ em chuyển xuống thuê nhà gần trường, để con mình được tiếp tục đến lớp. Ban ngày Thủy phụ mẹ bán cà phê, tối đến lớp. Gặp Thủy lúc em đang chăm chú tập viết, hỏi chuyện học hành, em phát âm chậm nhưng rõ ràng: “Em thích đi học lắm á. Cứ trông cho đến tối để đi học. Em viết chậm lắm nên phải đi sớm và cố học, giờ em đọc và viết được như các bạn rồi đó nhen”.
Người phụ trách lớp chính là cô Bùi Xuân Trĩ, giáo viên về hưu. Cô cho biết: “Lớp học được thành lập từ năm 2000 với 45 học sinh. Mỗi năm, lớp duy trì sĩ số khoảng 30 em, vì có nhiều em theo gia đình đi làm ăn xa. Nhiều em đau ốm hoặc bận kiếm sống, phải nghỉ học thời gian khá dài, nhưng hễ có điều kiện là xin được đi học lại ngay. Tất cả các em dù có ngỗ nghịch nhưng đều thích học vì mong ước được biết đọc, biết viết, tính toán. Các em đã ham học như thế, mình không thể không cố gắng. Trong suốt 13 năm qua, tất cả học sinh theo học ở lớp này đều không phải tốn một đồng nào, từ sách vở đến bút viết”.
Cách đây 3 năm, từ khi CLB thiện nguyện Ước mơ đom đóm (Quy Nhơn) giúp đỡ và cũng do bận việc gia đình, cô Trĩ giao việc dạy học lại cho các sinh viên tình nguyện. Không chỉ tình nguyện dạy học, các thành viên CLB Ước mơ đom đóm còn vận động các nhà hảo tâm, tự gây quỹ để mua quà tặng cho các em vào dịp lễ, tết; năm nay CLB còn hỗ trợ các em đồng phục đến lớp.
Ươm mầm những ước mơ
Tuy nhiên, để điều hành lớp học này không hề đơn giản nếu thiếu quyết tâm. Bởi các em chênh nhau khá xa về độ tuổi cũng như trình độ. Hiện lớp có 19 em nhưng phân ra thành 4 lớp (từ lớp 1 đến lớp 4). Trong một lớp phải chia nhỏ thành từng nhóm để dạy. Bởi có em khi vào học đã biết đọc, biết viết, nhưng có em không biết gì. Và để các em bắt kịp trình độ, trong lớp luôn có ít nhất 4-5 thầy cô là các bạn tình nguyện tham gia giảng dạy mỗi tối.
53 thành viên của nhóm CLB Thiện nguyện Ước mơ đom đóm nhận giảng dạy lớp học linh hoạt này đều đang ngồi ghế nhà trường, vì thế, họ phải bám sát chương trình sách giáo khoa để dạy dỗ các em. Bạn Đặng Thị Vương Chuyên, lớp K33 sư phạm Sử, Trường ĐH Quy Nhơn, người phụ trách giảng dạy, cho biết: “Trước đây, các em chỉ được học hai môn Tiếng Việt và Toán thì nay nhóm tình nguyện tổ chức dạy thêm môn Âm nhạc, Mỹ thuật và ngoại khóa. Các em rất thích học những môn này, nhất là những tiết học ngoại khóa. Các sinh viên tình nguyện tổ chức sinh hoạt nhóm, trả lời những thắc mắc của các em về cuộc sống như hiện tượng sấm sét hoặc những bài học đạo đức bằng chính câu chuyện đời thật, việc thật, nhằm giáo dục tình yêu thương và giúp các em có thêm nghị lực vươn lên trong cuộc sống”.
Theo bạn Phan Thị Thanh Hằng, Chủ nhiệm CLB Ước mơ đom đóm, để có kinh phí mua sách vở, bút cho các em, các thành viên CLB tổ chức bán hoa giấy, rồi làm chương trình “Ve chai ngày chủ nhật” vận động mọi người ủng hộ giấy vụn, sách báo cũ để bán gây quỹ; bên cạnh đó, mỗi thành viên CLB còn đóng góp thêm từ 10.000 - 20.000 đồng/tháng.
Song, những nỗ lực trên cũng không đủ đáp ứng nếu muốn tiếp tục duy trì lớp hoạt động hiệu quả. Có những lúc học sinh có hoàn cảnh quá khó khăn hoặc đau ốm không thể đến trường, các tình nguyện viên lại đi vận động quyên góp ủng hộ. Rồi kinh phí trang trải việc học tập, tổ chức sinh hoạt và quà cho các em khá tốn kém. Bởi vậy, để duy trì lớp học, tiếp thêm nghị lực giúp các em nuôi dưỡng ước mơ của mình, rất cần sự chia sẻ, quan tâm nhiều hơn từ chính quyền địa phương, các cấp, các ngành và các nhà hảo tâm.
HẢI YẾN