Gặp mặt truyền thống kỷ niệm 35 năm ngày thành lập Trung đoàn BB 739
(BĐ) - Ngày 30.3, Trung đoàn BB 739 (Bộ CHQS tỉnh) đã tổ chức buổi gặp mặt truyền thống kỷ niệm 35 năm ngày thành lập Trung đoàn (1.4.1983-1.4.2018). Đại tá Trần Thanh Sơn, Ủy viên Ban Thường vụ Tỉnh ủy, Chỉ huy Trưởng Bộ CHQS tỉnh đã đến dự và phát biểu tại buổi gặp mặt.
Đại tá Trần Thanh Sơn, Chỉ huy trưởng Bộ CHQS tỉnh chúc mừng những thành tích mà Trung đoàn BB 739 đã đạt được trong 35 năm qua
Ngày 1.4.1983, Đảng ủy - Bộ Tư lệnh Quân khu 5 quyết định thành lập Trung đoàn dự bị động viên thứ 2 của tỉnh Nghĩa Bình, mang phiên hiệu Trung đoàn 889 (tiền thân của Trung đoàn BB 739 ngày nay). Có thể nói, sự ra đời của Trung đoàn dự bị động viên đánh dấu bước phát triển mới của LLVT tỉnh; khẳng định quyết tâm và nỗ lực to lớn của cấp ủy Đảng, chính quyền, nhân dân và LLVT tỉnh Nghĩa Bình trước yêu cầu xây dựng và bảo vệ tổ quốc trong tình hình mới. Đến năm 1985, Đảng ủy - Bộ Tư lệnh Quân khu 5 quyết định đổi tên Trung đoàn 889 thành Trung đoàn 739.
Đọc diễn văn ôn lại truyền thống của Trung đoàn, thượng tá Đỗ Xuân Hùng, Trung đoàn trưởng Trung đoàn BB 739, nhấn mạnh: “Từ một khung Trung đoàn ngày đầu mới thành lập với chỉ hơn 20 cán bộ, chiến sĩ; trải qua 35 năm xây dựng huấn luyện, sẵn sàng và trưởng thành, đến nay Trung đoàn đã trở thành 1 đơn vị dự bị động viên có đầy đủ biên chế, trang bị với 4 cơ quan trung đoàn bộ; 3dBB; 6c và 3b trực thuộc; quân số trên 1.700 đồng chí, có 143 sĩ quan. Trân trọng, tự hào và kế thừa truyền thống đơn vị, cán bộ, chiến sỹ toàn Trung đoàn hôm nay nguyện tiếp tục phấn đấu và viết tiếp những trang sử truyền thống anh hùng của LLVT tỉnh trong thời kỳ mới, mãi xứng đáng là người con trung hiếu của Đảng, của nhân dân, người chiến sĩ ưu tú của LLVT tỉnh Bình Định”.
Các cán bộ nguyên là lãnh đạo Trung đoàn BB739 chụp hình lưu niệm với các đại biểu
Phát biểu tại buổi gặp mặt, đại tá Trần Thanh Sơn ghi nhận và biểu dương những thành tích mà Trung đoàn BB739 đã đạt được trong những năm qua. Ông Sơn nhấn mạnh: “35 năm qua, mặc dù phải di chuyển vị trí đóng quân nhiều lần, vùng động viên rộng, yêu cầu ngày càng cao nhưng Trung đoàn đã có sự trưởng thành vượt bậc, với những thành tích xây dựng quân dự bị ở địa phương rất đáng tự hào, góp phần vào thành tích chung của LLVT tỉnh trong xây dựng và phát triển lực lượng dự bị động viên”.
HỒNG PHÚC