Xã Hoài Sơn giao quân vượt chỉ tiêu
Giao quân đợt 2 năm 2013, Hoài Sơn là một trong những địa phương của huyện Hoài Nhơn hoàn thành xuất sắc chỉ tiêu trên giao, không chỉ đảm bảo đạt và vượt chỉ tiêu quân số, chất lượng công dân nhập ngũ năm nay cũng được nâng cao.
Nói về kinh nghiệm, cách thức tiến hành công tác tuyển chọn gọi công dân nhập ngũ những năm qua ở xã Hoài Sơn đạt được kết quả cao, ông Võ Trung Kiên, chỉ huy trưởng Ban CHQS xã, cho biết: “Trước hết, Ban CHQS xã chủ động dự báo sát tình hình thực tế ở địa phương, sau đó tham mưu đề xuất cho cấp ủy, chính quyền địa phương nhiều chủ trương, biện pháp lãnh đạo, chỉ đạo nhằm nâng cao chất lượng tuyển chọn gọi công dân nhập ngũ, đáp ứng yêu cầu nhiệm vụ được giao. Trong đó, chúng tôi đặc biệt coi trọng công tác phối hợp với các ban, ngành, đoàn thể để làm tốt công tác tuyên truyền Luật Nghĩa vụ quân sự (NVQS), phân công thành viên bám sát địa bàn phụ trách để gặp gỡ, tuyên truyền thanh niên, gia đình động viên con em trong độ tuổi đi khám sức khỏe khi có lệnh gọi. Nhờ vậy mà những năm qua, Hoài Sơn không có trường hợp thanh niên nào chống lệnh gọi khám sức khỏe NVQS. Hầu hết thanh niên trúng tuyển đều làm tròn trách nhiệm công dân của mình”.
Theo chỉ tiêu tuyển quân đợt 2 năm 2013, huyện giao cho xã Hoài Sơn là 27 thanh niên, nhưng qua công tác khám sức khỏe và sàng lọc có đến 46 thanh niên đủ điều kiện nhập ngũ, trong đó có 3 thanh niên có trình độ đại học, 29 thanh niên có trình độ cao đẳng và trung cấp, 3 thanh niên là đảng viên và có 6 thanh niên viết đơn tình nguyện phục vụ lâu dài trong quân đội.
Theo ông Nguyễn Đình Bản, Chủ tịch Hội đồng NVQS xã, Hoài Sơn là xã miền núi còn nhiều khó khăn, thanh niên thường đi làm ăn xa nên công tác tuyển chọn công dân nhập ngũ gặp không ít khó khăn. Tuy nhiên, nhờ huy động sức mạnh tổng hợp của cả hệ thống chính trị nên năm nào Hoài Sơn cũng hoàn thành xuất sắc công tác tuyển chọn gọi công dân nhập ngũ.
Trung tá Nguyễn Hữu Xe, Phó Chỉ huy trưởng động viên tuyển quân Ban CHQS huyện Hoài Nhơn, đánh giá: “Hoài Sơn là một những địa phương có kinh nghiệm và bề dày trong công tác tuyển chọn gọi công dân nhập ngũ và luôn hoàn thành xuất sắc chỉ tiêu giao quân hàng năm. Đợt 2 năm 2013, huyện giao cho Hoài Sơn 27 chỉ tiêu nhưng xã đã giao 37 chỉ tiêu. Không những giao quân vượt chỉ tiêu mà chất lượng thanh niên lên đường nhập ngũ của Hoài Sơn cũng cao nhất từ trước đến nay”.
Với những thành tích đạt được, nhiều năm liền Ban CHQS xã Hoài Sơn được UBND huyện Hoài Nhơn khen thưởng về thành tích xuất sắc trong công tác tuyển quân.
Bài, ảnh: BẢO SƯƠNG - VĂN PHƯƠNG