Khởi sắc Tây Giang
Xã Tây Giang (huyện Tây Sơn) vừa được UBND tỉnh công nhận đô thị loại V. Ðây là kết quả của sự nỗ lực phấn đấu của Ðảng bộ, chính quyền và nhân dân địa phương trong suốt thời gian qua.
Nằm cách trung tâm huyện lỵ Tây Sơn 11 km về phía Tây, xã Tây Giang có diện tích tự nhiên gần 7.400 ha, có QL 19 chạy qua địa bàn, đóng vai trò hạt nhân trong chiến lược phát triển kinh tế vùng phía Tây của huyện Tây Sơn.
Một góc Tây Giang hôm nay. Ảnh: X.THỨC
Trên cơ sở được tỉnh phê duyệt đồ án quy hoạch chung xã Tây Giang theo hướng đạt chuẩn đô thị loại V, thời gian qua, xã đã tập trung xây dựng hạ tầng đô thị, đẩy mạnh phát triển KT-XH ở địa phương. Cơ sở hạ tầng, nhất là hệ thống giao thông, điện, bưu chính viễn thông, thương mại, dịch vụ, môi trường… được đầu tư xây dựng và nâng cấp khá đồng bộ. Riêng năm 2017, tăng trưởng kinh tế của xã trên 12%, thu nhập bình quân đạt 31,5 triệu đồng/người. Trên cơ sở rà soát, đánh giá các tiêu chí đô thị loại V, xã Tây Giang đã đạt 81,5/100 điểm, đạt chuẩn đô thị loại V.
Theo ông Nguyễn Ngọc Anh, Chủ tịch UBND xã, Tây Giang được công nhận đô thị loại V là bước chuyển mạnh mẽ, giúp cho xã có lợi thế trong chuyển dịch cơ cấu kinh tế, đẩy mạnh phát triển tiểu thủ công nghiệp, thương mại, dịch vụ dọc theo QL 19. Bên cạnh đó, địa phương có Khu tưởng niệm cụ Phó bảng Nguyễn Sinh Sắc và di tích Huyện đường Bình Khê, vừa được Bộ VH-TT&DL công nhận là di tích cấp Quốc gia, thu hút du khách tham quan, góp phần cho hoạt động du lịch khởi sắc trong tương lai.
Có thể nói, việc UBND tỉnh công nhận xã Tây Giang đạt chuẩn đô thị loại V là sự đánh giá khách quan về vị thế, thực tiễn phát triển của xã. Người dân địa phương đều phấn khởi, vui mừng về điều này bởi đây là điều kiện thuận lợi để kinh tế phát triển, đời sống người dân được nâng lên.
Trước sự kiện Tây Giang được công nhận đô thị loại V, ông Đỗ Văn Sỹ, Chủ tịch UBND huyện Tây Sơn, chia sẻ: Huyện Tây Sơn hiện có 2 đô thị, đô thị loại V Tây Giang gắn kết với đô thị loại IV Phú Phong. Thời gian tới, huyện tiếp tục hỗ trợ để củng cố, nâng chất, phát triển các tiêu chí đạt được đối với 2 đô thị của huyện, tạo tiền đề cho Tây Sơn phát triển lên thị xã trong tương lai gần.
XUÂN THỨC