Thắm tình hữu nghị Việt - Lào
Từ ngày 5 đến 8.4, đoàn công tác của Bộ CHQS tỉnh đã có chuyến thăm, chúc Tết cổ truyền Bunpimay và tổ chức một số hoạt động thiện nguyện tại hai tỉnh Champasak và Attapeu (Lào). Ðây là hoạt động có ý nghĩa, tiếp tục khẳng định tình hữu nghị, đoàn kết quốc tế giữa các đơn vị, địa phương nói riêng và hai nước Việt - Lào nói chung.
Thắm tình hữu nghị
Từ trung tâm tỉnh Champasak, đoàn công tác của Bộ CHQS tỉnh vượt gần 100 km đến Cụm bản Pha - Phô của huyện Pathoumphon. Cụm bản Pha - Phô có 150 hộ, trên 500 nhân khẩu. Đây là địa phương còn gặp nhiều khó khăn nên khi biết tin có bộ đội Việt Nam sang tặng quà, khám bệnh cấp thuốc bà con rất phấn khởi. Trong không khí ấm tình hữu nghị, các y, bác sĩ của Bộ CHQS tỉnh Bình Định đã thăm, khám bệnh và cấp thuốc cho bà con ở các làng Tà Váng, Tà On, Pha Lai. Bà Mệ -Tha - Ak Kha - Vong, 49 tuổi, người làng Tà Váng, chia sẻ: “Mấy bữa nay tôi bị nhức đầu, mua thuốc uống mãi mà không đỡ. Nghe tin có bác sĩ Việt Nam qua khám bệnh, tôi mừng lắm, đến đây từ sớm”.
Bộ CHQS tỉnh thăm, chúc Tết Bộ CHQS tỉnh Champasak.
Trong khuôn khổ các hoạt động tại Lào, đoàn công tác của Bộ CHQS tỉnh đã thăm, chào xã giao, chúc Tết Bộ CHQS tỉnh Champasak; tặng quà cho người dân huyện Pathoumphon và hỗ trợ tiền sửa chữa nhà ở cho 5 người dân (mỗi gia đình 10 triệu đồng) có hoàn cảnh khó khăn tại địa phương. Chị Hê - Keo- Vong - Sa, một trong 5 người dân được hỗ trợ tiền xây nhà, xúc động cho biết: “Chồng mất sớm, căn nhà xây hơn 20 năm trước giờ cũng dột rồi. Một mình tôi làm nuôi hai đứa nhỏ chỉ đủ ăn, lấy đâu ra tiền làm nhà. Cảm ơn bộ đội Việt Nam đã hỗ trợ số tiền này. Cuối tháng tôi sẽ lợp lại mái nhà”.
Cũng trong tâm trạng xúc động, phấn khởi, ông Viêng- Xa- Máy - Sy - Li - Phom- Phăm, Phó Bí thư huyện Pathoumphon chia sẻ: “Thay mặt nhân dân cụm bản, tôi xin cảm ơn Đoàn công tác Bộ CHQS tỉnh Bình Định đã sang thăm, chúc tết và khám bệnh cho nhân dân chúng tôi. Tuy là hai tỉnh khác nhau nhưng tình cảm chúng ta như anh em một nhà. Tôi sẽ tuyên truyền cho bà con hiểu được tình hữu nghị đoàn kết đặc biệt giữa hai tỉnh”.
Bác sĩ của Bộ CHQS tỉnh khám bệnh, cấp thuốc miễn phí cho người dân cụm bản Pha-Phô.
Rời tỉnh Champasak, đoàn công tác đến thăm, chúc Tết và chào xã giao Bộ CHQS tỉnh Attapeu. Địa phương đã được Bộ CHQS tỉnh hỗ trợ trên 2,4 tỉ đồng xây dựng Trường Quân sự Attapeu. Thiếu tướng Căn- Nhay - Xay - Nhạ - Xít, Chỉ huy trưởng quân sự Bộ CHQS tỉnh Attapeu, cho hay: “Sau gần 6 năm kết nghĩa, mối quan hệ hợp tác hữu nghị giữa Bộ CHQS hai tỉnh ngày càng bền chặt. Đặc biệt, hai bên thường xuyên sang thăm và làm việc nhằm nâng cao hiểu biết lẫn nhau, qua đó giúp 2 tỉnh ổn định an ninh quốc phòng, đảm bảo phát triển KT-XH. Góp phần vun đắp mối quan hệ truyền thống thủy chung, trong sáng giữa hai Đảng, hai Nhà nước, quân đội hai nước Việt Nam - Lào. Mối quan hệ đó là nguồn sức mạnh đưa cách mạng Việt Nam, cách mạng Lào làm nên nhiều thành tích, cần phải được phát huy trong điều kiện mới”.
Hợp tác đối ngoại quốc phòng
Theo Bộ CHQS tỉnh, trên cơ sở thực hiện Chỉ thị về nhiệm vụ hợp tác giúp Quân khu 1 (Quân đội Hoàng gia Campuchia), Sư đoàn BB5 và Bộ CHQS 4 tỉnh Nam Lào của Bộ Tư lệnh Quân khu 5; Bộ CHQS tỉnh đã tổ chức ký kết Biên bản ghi nhớ với Bộ CHQS hai tỉnh Attapeu và Champasak. Hàng năm, Bộ CHQS tỉnh đã chủ trì, phối hợp cùng với cơ quan chức năng làm tốt công tác tham mưu cho Tỉnh ủy, UBND tỉnh về triển khai thực hiện các nhiệm vụ đối ngoại quốc phòng với nhiều nội dung, chương trình có trọng tâm, trọng điểm, bảo đảm thiết thực, hiệu quả. Trong đó, tập trung triển khai hỗ trợ nâng cấp cơ sở hạ tầng cho Bộ CHQS hai tỉnh; tổ chức các đợt khám bệnh, cấp thuốc, tặng quà và các hoạt động giao lưu, trao đổi kinh nghiệm, với kinh phí khoảng 17 tỉ đồng (2012 - 2017). Đại tá Nguyễn Minh Hiến, Phó Chính ủy Bộ CHQS tỉnh, nhìn nhận: “Chuyến thăm, tặng quà tết, khám bệnh, cấp thuốc lần này, tuy giá trị vật chất không lớn, nhưng đã nói lên được tình cảm của bộ đội Việt Nam nói chung, của cán bộ, chiến sĩ Bộ CHQS tỉnh Bình Định nói riêng dành cho bà con cụm bản Pha-Phô, huyện Pathoumphon. Qua đó, tiếp tục vun đắp mối quan hệ truyền thống tốt đẹp, thủy chung, trong sáng, mẫu mực giữa hai Đảng, Nhà nước, quân đội và nhân dân hai nước Việt Nam - Lào”.
HỒNG PHÚC - ĐỨC TÀI