Đã bắt được đối tượng chuyên đột nhập các chợ
Từ giữa tháng 11.2014, bà con tiểu thương chợ Sân Bay (phường Lý Thường Kiệt, TP Quy Nhơn) thật sự lo lắng vì nạn kẻ gian cắt khóa ki-ốt vào trộm hàng. Để đảm bảo tình hình trị an, đồng thời trấn an người kinh doanh, Công an TP Quy Nhơn đã tăng cường điều tra, giăng lưới bắt kẻ gian.
Sáng 30.11, chị Phạm Thị Mười (SN 1956, ở đường Trần Quang Diệu, TP Quy Nhơn) đến chợ Sân Bay (phường Lý Thường Kiệt, Quy Nhơn) để bán hàng thì phát hiện cửa ki-ốt của mình đã bị phá khóa, tài sản bên trong bị mất gồm: thuốc lá, card điện thoại và một số hàng hóa khác trị giá khoảng 7 triệu đồng. Hiện trường vụ trộm cho thấy, đối tượng đã lần lượt cưa gãy 2 ổ khóa, lấy tài sản, sau đó khép lại cửa, móc lại ổ khóa rồi mới tẩu thoát. Trước đó, đêm 14.11, chị Võ Thị Kim Hạnh (SN 1960 ở phường Lê Hồng Phong, Quy Nhơn) cũng là tiểu thương chợ này cũng bị mất trộm trong tình trạng tương tự. Kẻ gian đã cưa 3 ổ khóa ki-ốt của chị và lấy đi hàng hóa, card điện thoại trị giá trên 12 triệu đồng.
Nhận định kẻ gian dùng các dụng cụ phá khóa chuyên nghiệp, nhắm vào loại hàng hóa dễ tiêu thụ là thuốc lá và card điện thoại để trộm cắp, CA TP Quy Nhơn chỉ đạo các đội nghiệp vụ phối hợp các đơn vị khác tuần tra các khu vực gần chợ, nhanh chóng điều tra để sớm truy bắt đối tượng, ổn định tình hình cho tiểu thương mua bán vào dịp cuối năm.
Khoảng 1 giờ ngày 8.12, tổ công tác phòng Cảnh sát bảo vệ và cơ động, CA tỉnh (PC65) đi tuần tra, phát hiện một xe máy dựng dưới lề đường gần khu vực chợ Sân Bay nhưng không có chủ nhân. Khoảng 5 phút sau, một phụ nữ ra nhận xe và nói đây là xe của mình. Xác minh trường hợp có nhiều nghi vấn này, khám xét trong cốp xe, CA thấy có nhiều dụng cụ phá khóa, cưa, đoản sắt… Tại CA phường Lý Thường Kiệt, người phụ nữ khai là Nguyễn Thị Thanh Thảo (SN 1984, ở phường Hải Cảng, TP Quy Nhơn), cho biết dừng xe để đi vệ sinh và không giải thích gì thêm về số dụng cụ trong cốp xe. Nhanh chóng xác minh các mối quan hệ của Nguyễn Thị Thanh Thảo, CA thấy nổi lên đối tượng nghi vấn là Nguyễn Anh Hậu (SN 1990, ở phường Hải Cảng, chồng cũ của Thảo). Hậu là người mê game, thích các game cờ bạc, không có nghề nghiệp ổn định, nhưng thời gian gần đây lại có nhiều biểu hiện tiêu xài phung phí. Với tài liệu thu thập được, sáng 8.12, các điều tra viên đã triệu tập Nguyễn Anh Hậu.
Tại cơ quan điều tra, Nguyễn Anh Hậu khai nhận do mê game cờ bạc, thua nhiều tiền nên nghĩ đến việc đi trộm lấy tiền chơi game. Hậu lên mạng, tìm hiểu cách chế tạo cưa, các dụng cụ phá khóa và đã dày công chế tạo ra các dụng cụ này. Sau đó, Hậu mua thêm cưa, đục rồi đột nhập vào các chợ để cạy khóa, cưa khóa các ki-ốt vào bên trong trộm cắp. Hàng hóa trộm được thì Hậu bán, còn card điện thoại thì nạp vào tài khoản game để tiếp tục sát phạt. Hậu khai nhận, tổng số card điện thoại mệnh giá gần 10 triệu đồng mà y trộm được ở ki-ốt các chợ đều nộp vào các tài khoản game.
Đêm bị tổ tuần tra phát hiện, Hậu và Thảo rủ nhau đi trộm, tuy nhiên khi đang tìm ki-ốt để phá khóa thì bị tổ tuần tra phát hiện nên vụ trộm bất thành. CA Quy Nhơn đang làm các thủ tục khởi tố Nguyễn Anh Hậu về hành vi trộm cắp tài sản.
HUY QUANG